Hỏi về chấm dứt hiệu lực mã số thuế?

Điều 29 Luật quản lý thuế 2006 quy định về chấm dứt hiệu lực mã số thuế

Hỏi: Tôi có mở một cửa hàng kinh doanh và bây giờ do điều kiên và tính chất công việc của tôi nên tôi muốn đóng cửa mã số thuế. Trong trường hợp tôi không nợ thuế mà trên thực tế là tôi vẫn còn dư tiền thuế nhưng cơ quan quản lí thuế lại không đóng cửa mã số thuế cho tôi. Vậy xin luật sư cho tôi biêt là ở đây do bên nào sai? Tôi phải giải quyết trường hợp này như thế nào? (Vũ Tường Anh - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 29 Luật quản lý thuế 2006 quy định về chấm dứt hiệu lực mã số thuế

"1. Mã số thuế chấm dứt hiệu lực trong các trường hợp sau đây:a) Tổ chức, cá nhân kinh doanh chấm dứt hoạt động;b) Cá nhân chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.2. Khi phát sinh trường hợp chấm dứt hiệu lực mã số thuế, tổ chức, cá nhân hoặc người đại diện theo pháp luật của người nộp thuế có trách nhiệm thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để thực hiện thủ tục chấm dứt hiệu lực mã số thuế và công khai việc chấm dứt hiệu lực mã số thuế.3. Cơ quan thuế thông báo công khai việc chấm dứt hiệu lực mã số thuế. Mã số thuế không được sử dụng trong các giao dịch kinh tế, kể từ ngày cơ quan thuế thông báo công khai về việc chấm dứt hiệu lực mã số thuế".

Trong trường hợp bạn có yêu cầu khóa mã số thuế do chấm dứt hoạt động kinh doanh và đãnộp thuế đầy đủ theo quy định của pháp luật thì Cơ quan thuế phải giải quyết cho bạn. Nếu Cơ quan thuế không giải quyết thì bạn cần hỏi rõ lý do, cơ sở pháp lý cho quyết định đó.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.