Hình phạt đối với người phạm tội có nhiều tình tiết giảm nhẹ TNHS

Khi phạm vào tội mới thì em bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 2, điều 136 về tội cướp giật tài sản và hình phạt tù trong trường hợp này là từ 3-10 năm

Hỏi: Tôi có người em đã có 1 tiền án là cướp và đã đc xóa sau 5 năm rồi. Hiện nay em ấy lại bị tiếp án cướp giật theo khoản 2 dùng xe máy nhưng không có tổ chức không có tính chuyên nghiệp và không gây thiệt hại nghiêm trọng. Hành động của em chỉ là bột phát và em của tôi cũng đã giả lại chíêc thoại. Theo tôi được biết em tôi có trên 2 tình tiết giảm nhẹ là: bồi thường thiệt hại không gây hậu quả nghiêm trọng, gia đình khó khăn có vợ làm nghề tự do và có 2 con nhỏ, tự ra đầu thú. Theo luật sư tư vấn thì em tôi sẽ bị xử theo khung hình phạt nào? (Thu Vân - Thái Bình)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất về trường hợp em bạn đã được xóa án tích thì theo quy định tại điều 63 BLHS thì :

"Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận"

Do đó, em bạn coi như chưa phạm tội.

Khi phạm vào tội mới thì em bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 2, điều 136 về tội cướp giật tài sản và hình phạt tù trong trường hợp này là từ 3-10 năm.Theo như nội dung đề nghị tư vấncủa bạn, thì có thể em của bạn có những tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự sau:

- Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;
- Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;
- Người phạm tội tự thú;
- Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

Và không có tình tiết tăng nặng là "tái phạm" vì em của bạn đã được xóa án tích. Do nội dung câu hỏikhông đề cập rõlà em bạn có tình tiết tăng nặng nào hay không nên trong trường hợp không có tình tiết tăng nặng nào khác thìtheo quy định tại điều 47 BLHS:

"Khi có ít nhất hai tình tiết giảm nhẹ quy định tại khoản 1 Điều 46 của Bộ luật này, Toà án có thể quyết định một hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hình phạtđiều luật đã quy định nhưng phải trong khung hình phạt liền kề nhẹ hơn của điều luật; trong trường hợp điều luật chỉ có một khung hình phạt hoặc khung hình phạt đó là khung hình phạt nhẹ nhất của điều luật, thì Toà án có thể quyết định một hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hoặc chuyển sang một hình phạt khác thuộc loại nhẹ hơn. Lý do của việc giảm nhẹ phải được ghi rõ trong bản án".


Vì vậy, trong trường hợp của em bạn thì Tòa án sẽ xem xét và có thể đưa ra 1 mức hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hình phạt tại khoản 2 điều 136 BLHS và nằm trong khung liền kề - đó là khung hình phạt theo quy định tại khoản 1 điều 136 BLHS:

"Người nào cướp giật tài sản của người khác, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm".

Theo đó, hình phạt của em bạn trong trường hợp này có thể là từ 1-3 năm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.