Giấy tờ nào chứng minh lao động kỹ thuật để xin giấy phép lao động?

Đề nghị Luật sư tư vấn, văn bản nào có thể chứng minh là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia hoặc lao động kỹ thuật để xin giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam?

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, văn bản nào có thể thay thế cho các văn bảnchứng minhnhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia hoặc lao động kỹ thuậtđể xin giấy phép laođộng cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam? (Nguyễn Thương, Nghệ An)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Lao động - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 4Điều 9 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam quy định những văn bản có thể thay thế cho văn bảnchứng minh là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia hoặc lao động kỹ thuật có thể là:

ối với một số nghề, công việc, văn bản chứng minh trình độ chuyên môn, kỹ thuật của người lao động nước ngoài được thay thế bằng một trong các giấy tờ sau đây:
a) Giấy công nhận là nghệ nhân đối với những ngành nghề truyền thống do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp;
b) Văn bản chứng minh kinh nghiệm của cầu thủ bóng đá nước ngoài;
c) Bằng lái máy bay vận tải hàng không do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp đối với phi công nước ngoài;
d) Giấy phép bảo dưỡng tàu bay do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp đối với người lao động nước ngoài làm công việc bảo dưỡng tàu bay".

Như vậy, anh (chị) có thể dùng một trong các tài liệu trênđâyđể thay thế cho các văn bảnchứng minh là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia hoặc lao động kỹ thuậtđể xin giấy phép laođộng cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.