Giành quyền nuôi dưỡng con dưới 36 tháng tuổi cho người mẹ?

Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Hỏi: Cháu kết hôn được gần một năm, đã có một đứa con hiện nay được 05 tháng tuổi, vì hai vợ chồng không tìm được tiếng nói chung, chồng cháu đi ngoại tình bên ngoài từ lúc chúng cháu kết hôn đến tận bây giờ,thậm chí còn về mắng chửi, lăng mạ, xúc phạm cháu và gia đình cháu, có lúc còn đánh đập cháu.Còn gia đình chồng cháu đối xử quá sức chịu đựng của cháu, có nhiều câu lăng mạ cháu và gia đình nhà đẻ, dọa dẫm nên cháu không thể tiếp tục chung sống. Cháu muốn ly hôn nhưng sợ không được quyền nuôi dưỡng con cái. Đề nghị Luật sư tư vấn, về vấn đề trên của cháu? (Thành Trung - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp thì hiện nay bạn muốn ly hôn và lo lắng về việc không được nuôi con 5 tháng tuổi sau khi ly hôn. Chúng tôi tư vấn như sau:

Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ hôn nhân bằng một bản án hoặc quyết địnhcó hiệu lực pháp luật của Tòa án (Khoản 14 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014). Nếu vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được thì một bên hoặc cả hai bên vợ chồng có quyền ly hôn. Do đó, trường hợp của bạn,chồng bạn ngoại tình,mắng chửi, lăng mạ, xúc phạm, đánh đậpbạnvà gia đình bạn; gia đình chồngđối xử quá sức chịu đựng của bạn, có nhiều câu lăng mạ bạnvà gia đình nhà bạn... Điều này chứng tỏchồng bạncó hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được, nên bạn hoàn toàn có quyền và có thể ly hôn.

Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

Như vậy, về nguyên tắc, sau khi ly hôn mà con bạn mới 5tháng tuổi thì quyền nuôi con sẽ thuộc về người mẹ trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con. Nếu chồng bạn hoặc gia đình chồng giành quyền nuôi con thì bạn nên cung cấp các thông tin về điêu kiện vật chất, tinh thần bạn giành cho con, những căn cứ chứng minh chồng bạn ngoại tình,mắng chửi, lăng mạ, xúc phạm, đánh đậpbạnvà gia đình bạn; gia đình chồngđối xử quá sức chịu đựng của bạn, có nhiều câu lăng mạ bạnvà gia đình nhà bạn... (yếu tố văn hóa của gia đình nhà chồng) có thể ảnh hưởng đến sự phát triển về tinh thầncủa con. Sau đó, Tòa án sẽ có quyết định cuối cùng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giấy phép kinh doanh mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.