"Giám đốc danh nghĩa" có trách nhiệm gi trước pháp luật

Trường hợp giám đốc được thuê là người đại diện theo pháp luật thì chỉ phải chịu trách nhiệm đối với những thiệt hại cho doanh nghiệp do vi phạm nghĩa vụ tại Khoản 1 Điều 14 Luật doanh nghiệp năm 2014.

Hỏi: Tôi làm việc cho một siêu thị có vốn đầu tư của Trung Quốc tại Bắc Ninh. Siêu thị đã thành lập được gần 02 năm ở Bắc Ninh. Tôi làm giám đốc danh nghĩa, còn tất cả mọi hoạt động, chỉ thị là do một người Trung Quốc nắm quyền. Ông ấy có hứa là sẽ trả tôi 15.000.000 đồng/tháng nhưng thực chất ông có đưa tôi 10.000.000 đồng/tháng, nên tôi đã xin nghỉ. Ông ấy chần chừ, không cho tôi nghỉ. Tôi rất lo lắng, bởi ông làm việc không rõ ràng, nếu trốn thuế hay công ty có chuyện gi dính dáng đến pháp luật, người chịu hậu quả là tôi.
Đề nghị luật sư tư vấn, nếu ông chủ của tôi có trốn thuế, hay công ty dính dáng tới pháp luật tôi có phải chịu trách nhiệm gì không? (Bình Phước - Quảng Nam).

Luật gia Nguyễn Thị Phương - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198


Điều 14 Luật doanh nghiệp quy định trách nhiệm của người đại diện theo pháp luật
1. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp có trách nhiệm sau đây:
a) Thực hiện các quyền và nghĩa vụ được giao một cách trung thực, cẩn trọng, tốt nhất nhằm bảo đảm lợi ích hợp pháp của doanh nghiệp;
b) Trung thành với lợi ích của doanh nghiệp; không sử dụng thông tin, bí quyết, cơ hội kinh doanh của doanh nghiệp, không lạm dụng địa vị, chức vụ và sử dụng tài sản của doanh nghiệp để tư lợi hoặc phục vụ lợi ích của tổ chức, cá nhân khác;
c) Thông báo kịp thời, đầy đủ, chính xác cho doanh nghiệp về việc người đại diện đó và người có liên quan của họ làm chủ hoặc có cổ phần, phần vốn góp chi phối tại các doanh nghiệp khác.
2. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm cá nhân đối với những thiệt hại cho doanh nghiệp do vi phạm nghĩa vụ quy định tại khoản 1 Điều này”.

Như vậy, nếu anh (chị) là người đại diện theo pháp luật thì chỉ phải chịu trách nhiệm cá nhân đối với nhũng thiệt hại do vi phạm nghĩa vụ tại Khoản 1 Điều 14, còn những trách nhiệm khác sẽ do chủ công ty chịu trách nhiệm tùy thuộc vào loại hình công ty mà chủ công ty sẽ chịu trách nhiệm vô hạn hay trách nhiệm hữu hạn. Trong trường hợp của anh (chị) do anh (chị) được thuê làm giám đốc nên chỉ phải chịu trách nhiệm với những thiệt hại do anh (chị) gây ra do vi phạm nghĩa vụ cam kết với chủ công ty mà thôi. Còn trường hợp anh (chị) chỉ làm giám đốc thì anh (chị) chỉ chịu trách nhiệm dựa trên hợp đồng lao động đã ký kết, quyết định bổ nhiệm giám đốc của chủ sở hữu công ty.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm