Dùng chứng chỉ tin học và tiếng anh giả xin việc, bị xử phạt như thế nào?

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

Hỏi: Bạn tôi mới tốt nghiệp. Do muốn đi làm ngay tại thời điểm này, nên bạn tôi đã mua thêm chứng chỉ tiếng anh và tin học để nộp hồ sơ xin việc. Tháng trước, cơ sở nơi đã bán chứng chỉ giả cho bạn tôi bị phát hiện, công an tìm thấy thông tin khách hàng và có giấy triệu tập gọi bạn tôi lên để đối chiếu. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong trường hợp này, bạn tôi sẽ bị xử phạt như thế nào? (Thanh Liêm - Nghệ An)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hành chính Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 267 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009:

"Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức
1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm: a) Có tổ chức; b) Phạm tội nhiều lần; c) Gây hậu quả nghiêm trọng; d) Tái phạm nguy hiểm.
3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.
4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng”.

Theo đó, việc bạn của anh (chị) sử dụng chứng chỉ giả được cho vào việc “sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ giả” và đây là một điều cấm. Để biết được rằng bạn của anh (chị)có thuộc vào điều 267 ở trên hay không? Thì còn phải căn cứ xem bạn của anh (chị)có hành vi nhằm lừa dối cơ quan nhà nước hay không? Nếu như khi bị bắt giữ cơ quan điều tra kết luận rằng hành vi mà bạn của bạn là đã đưa chứng chỉ giả vào sử dụng để thực hiện là nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức nhà nước thì bạn của anh (chị)sẽ phải chịu hình phạt theo quy định tại khoản 1 điều 267 BLHS sửa đổi, bổ sung 2009.

Ngoài ra, căn cứ khoản 3, khoản 5 Điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục.

"Điều 16: Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ
3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.
5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này”.

Như vậy, bạn của anh (chị)sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng do hành vi mua bán văn bằng giả. Ngoài ra, sẽ bị phạt bổ sung đó là tịch thu tang vật và phương tiện vi phạm hành chính.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.