Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo Luật Bảo hiểm xã hội?

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: a) Lao động nữ mang thai; b) Lao động nữ sinh con...

Hỏi:Tôi muốn hỏi vợ tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Vợ tôi đóng bảo hiểm từ tháng 5/2015 đến tháng 1/2017. Vợ tôi được bác sĩ dự sinh vào ngày 20/1/2017.Do lý do sức khỏe nên vợ tôi muốn nghỉ việc để dưỡng sức, vợ tôi sẽ làm việc đến hết tháng 9/2016. Vậy, cho tôi hỏi vợ tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu vợ tôi sinh vào đầu tháng 1/2017 thì có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không? Nếu có thì có khó khăn gì trong thủ tục hưởng chế độ thai sản không? (Nguyễn Hiếu - Phú Thọ)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Như thông tin của bạn, vợ bạn dự kiến sinh vào tháng 1/2017 nên chúng tôi sẽ dựa vào những quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2014 để tư vấn cho bạn về điều kiện hưởng chế độ thai sản của lao động nữ.

Điều 31 Luật BHXH 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”

Theo quy định này, vợ bạn phải có thời gian tham gia BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì mới đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

Vấn đề vợ bạn chấm dứt HĐLĐ không ảnh hưởng đến việc hưởng chế độ thai sản. Khi vợ bạn đã nghỉ việc rồi thì các thủ tục thực hiện hưởng chế độ thai sản sẽ do vợ bạn trực tiếp làm việc với cơ quan BHXH.

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản gồm có:

- Bản sao giấy khai sinh của con hoặc bản sao giấy chứng sinh của con.

- Sổ BHXH.

- Bản sao có chứng thực hoặc bản chính quyết định cho thôi việc của NSDLĐ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.