Điều kiện được hỗ trợ tái định cư khi bị thu hồi đất?

Khi bị thu hồi đất, người bị thu hồi có thể được hỗ trợ tái định cư.

Hỏi: Vợ chồng tôi có mua 01 mảnh đất 100m2 vào năm 1997. Mảnh đất này có nguồn gốc từ đất khai hoang rộng lớn, sau đó được phân lô sang nhượng qua nhiều đời chủ và đều có chứng nhận của UBND phường.Năm 1997 Vợ chồng tôi mua thì từ người chủ sang nhượng cho chúng tôi chỉ là tờ giấy viết tay ký giữa hai bên. Năm 1998 vợ chồng tôi có dựng 01 căn nhà cấp 4 và sinh sống ở đó. Khu vực chúng tôi sinh sống thuộc quy hoạch làm khu đô thị mới cho nên tất cả các hộ dân sinh sống ở đây trong đó có gia đình tôi không được xây dựng cải tạo.

Vì bao năm sống trong căn nhà cấp 4 chật chội xuống cấp mà không được sửa sang, lại không biết quy hoạch treo đến bao giờ. Năm 2013 chúng tôi quyết định mua 01 mảnh đất khác cùng trong thành phố nhưng khác phường (Mảnh đất này khi mua bán có xác nhận của UBND phường nhưng chưa có sổ đỏ). Cũng trong năm 2013 chúng tôi làm nhà và chuyển hẳn đến đây sinh sống từ đó tới nay. Còn căn nhà cũ chúng tôi cho người khác ở thuê.

Năm 2015 Chủ Đầu tư của dự án khu đô thị mới tiến hành kê khai và lập hồ sơ làm công tác đền bù giải tỏa khu nhà đất mà chúng tôi mua năm 1997. Nói chung chúng tôi có đủ giấy tờ để chứng minh gia đình tôi đã sinh sống trên mảnh đất này từ năm 1998, có điện nước đầy đủ và hiện tại thì hộ khẩu của cả gia đình tôi vẫn còn để ở đó.

Vậy xin hỏi trong trường hợp này nếu chủ đầu tư lấy nhà của chúng tôi để làm dự án khu đô thị mới thì chúng tôi có được tái định cư không trong khi chúng tôi đã có nhà ở chỗ khác. (Như đã trình bày ở trên).
(Nguyễn Dũng - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Khoản 1 Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP nghị định quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất có quy định về bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở như sau:

"Việc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở quy định tại Điều 79 của Luật Đất đai được thực hiện theo quy định sau đây:1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụngđấttại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi đất ở mà có Giấy chứng nhận quyền sử dụngđấthoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền vớiđấttheo quy định của pháp luật vềđấtđai thì việc bồi thường về đất được thực hiện như sau:a) Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định củaỦy bannhân dân cấp tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư;b) Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định củaỦy bannhân dân cấp tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân còn đất ở, nhà ở khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng tiền. Đối với địa phương có điều kiện về quỹ đất ở thì được xem xét để bồi thường bằng đất ở".

Như vậy, chỉ khi thỏa mãn các điều kiện như diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở theo quy định củaỦy bannhân dân cấp tỉnh mà hộ gia đình, cá nhân không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất ở thu hồi thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư. Trong trường hợp của bạn thìNăm 2013bạn quyết định mua 01 mảnh đất khác cùng trong thành phố nhưng khác phường (Mảnh đất này khi mua bán có xác nhận của UBND phường nhưng chưa có sổ đỏ). Do bạn có đất ở khác phường nơi có đất thu hồi nên bạn có thể được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.