Điều kiện để một nhãn hiệu được bảo hộ theo quy định pháp luật

Điều 72 Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH quy định về điều kiện chung đối với nhãn hiệu được bảo hộ.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi muốn bảo hộ cho nhãn hiệu của sản phẩm công ty, điều kiện nào để nhãn hiệu được pháp luật bảo hộ?( Thanh Nam - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 72 Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH quy định về điều kiện chung đối với nhãn hiệu được bảo hộ như sau:

"Nhãn hiệu được bảo hộ nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

1. Là dấu hiệu nhìn thấy được dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình vẽ, hình ảnh, kể cả hình ba chiều hoặc sự kết hợp các yếu tố đó, được thể hiện bằng một hoặc nhiều mầu sắc;

2. Có khả năng phân biệt hàng hoá, dịch vụ của chủ sở hữu nhãn hiệu với hàng hoá, dịch vụ của chủ thể khác".

Như vậy nhãn hiệu của công ty phải đáp ứng được hai tiêu chí chung như trên. Ngoài ra, anh cần phân biệt nhãn hiệu của công ty với tên công ty để xác định đúng đối tượng cần bảo hộ.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.