Đi làm không hưởng chế độ đang nuôi con nhỏ có được không?

Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

Hỏi:Đề nghị Luật sư tư vấn, hiện em vừa sinh con nhưng không có điều kiện nuôi nên đã làm thủ tục cho nhận con nuôi. Em muốn hỏi giờ đi làm lại mà không hưởng chế độ con nhỏ nghỉ một tiếng một ngày mà vẫn đi làm bình thường thì có được không? (Kim Anh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 5 Điều 155 Luật lao động năm 2012quy định: "Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động".

Theođó việc nghỉ làm 60 phútmột ngày là quyền của bạn, bạn có thể hưởng hoặckhông, nếu công ty cho hưởng mà bạn không hưởng vẫn làm việc thì bạn cũng chỉđược hưởng lương theo quyđịnh khôngđược trả thêm lương.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.