Đem bán hộ tài sản trộm cắp thì bị xử phạt như thế nào?

Chỉ người nào phạm một tội đã được Bộ luật hình sự quy định mới phải chịu trách nhiệm hình sự

Hỏi: Anh họ tôi và một người nữa lấy trộm một chiếc máy tính. Hôm đó, tôi đi về nhà lấy đồ để đi xuống phòng trọ ở công ty và anh họ có gọi cho tôi nhờ tôi đi bán hộ chiếc máy tính đó. Trước khi đem bán tôi không hề biết đó là tài sản do trộm cắp mà có và anh ấy cũng không nói cho tôi điều đó. Tôi bán được 2.000.000đồngđem về, tôi xin anh 50.000đồngđể đổ xăng rồi đi làm. Sau đó anh họ tôi và người kia bị bắt. Tôi cũng bị triệu tập lên lấy khẩu cung và tôi đã khai rõ sự thật như đã trình bày ở trên. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không? ( Cẩm Sơn - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Điều 2 Bộ luật Hình snăm quy định cơ sở của trách nhiệm hình sự như sau:

"Chỉ người nào phạm một tội đã được Bộ luật hình sự quy định mới phải chịu trách nhiệm hình sự".

Trong trường hợp của anh (chị), do anh (chị) không biết trước đó là tài sản do trộm cắp mà có nên hành vi đem máy tính - tài sản do trộm cắp mà có, đi bán giúp người anh họ không phải là hành vi của người giúp sức trong đồng phạm. Hành vi của anh (chị) cũng không cấu thành nên một tội phạm được quy định trong BLHS, vì vậy, theo quy định tại Điều 2 BLHS, anh (chị) không phải chịu trách nhiệm hình sự.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.