Đăng ký bổ sung thêm ngành nghề đăng ký kinh doanh

Doanh nghiệp phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi về một trongnhững nội dung sau đây: Thay đổi ngành, nghề kinh doanh;...

Hỏi: Doanh nghiệp chúng tôi trong lô hàng dự án, ngoài các mặt hàng chuyên của doanh nghiệp, có bán 1 xe ô tô tải. Trong đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp đã có: Tên ngành Mã ngành ... Bán buôn xe có động cơ khác Chi tiết.Bán buôn ô tô chở khách loại trên 12 chỗ ngồi, kể cả xe chuyên dụng như xe cứu thương;Đại lý ô tô và xe có động cơ khác Chi tiết: Ô tô chở khách loại trên 12 chỗ ngồi, kể cả loại chuyên dụng như xe cứu thương; Xin hỏi, như vậy chúng tôi có phải bổ sung ngành nghề kinh doanh không. Nếu có, thì trong hồ sơ xin bổ sung sẽ viết như thế nào? (Ngọc Minh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nếu như xe này là xe của công ty bạn và công ty bạn quyết định bán cho một tổ chức, cá nhân khác thì trong trường hợp này công ty bạn sẽ không phải làm thủ tục bổ sung thêm ngành nghề đăng ký kinh doanh lên phòng đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, hoạt động bán xe ô tô này là hoạt động kinh doanh thường xuyên của công ty thì bạn sẽ phải thực hiện thủ tục bổ sung thêm ngành nghề đăng ký kinh doanh.

Như thông tin bạn cung cấp, trong giấy chứng nhận đăng kýkinh doanh của doanh nghiệp không có mặt hàng ô tô tải, như vậy, công ty bạn đang kinh doanhkhông đúngmặt hàng kinh doanh ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Nếu muốn kinh doanh ô tô tảithì phải đăng ký thêm việc kinh doanhvới cơ quan đăng ký doanh nghiệp.

Theo quy định tại Điều 32Luật Doanh nghiệp 2014về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp:

Điều 32. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

1. Doanh nghiệp phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi về một trongnhững nội dung sau đây:

a) Thay đổi ngành, nghề kinh doanh;

b) Thay đổi cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp đối với công ty niêm yết;

c) Thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

2. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi.

3. Công ty phải thông báo bằng văn bản đến Cơ quan đăng ký kinh doanh nơi công ty đặt trụ sở chính trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi đối với cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài được đăng ký trong Sổ đăng ký cổ đông của công ty. Thông báo phải có nội dung sau đây:

a) Tên, mã số doanh nghiệp, địa chỉ trụ sở chính…

d) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty."

Theo đó, căn cứLuật Doanh nghiệp 2014, trường hợp doanh nghiệp kinh doanh thêm một mặt hàng mới không được ghi trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thìsẽ không phải đăng ký nữa mà chỉ cần thực hiện thủ tục thông báo với cơ quan đăng ký doanh nghiệp.

Như vậy, để doanh nghiệpcủa bạn có thể kinh doanh mặt hàng ô tô tảihợp pháp thì bạn phải thực hiện thủ tục thông báo thay đổi ngành nghề kinh doanh theo quy định tại Điều luật trên.

Tùy theo loại hình doanh nghiệp sẽ có nội dung hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh cụ thể khác nhau nhưng nhìn chung sẽ có:

-Thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh .

-Quyết định của Chủ sở hữu Công ty (TNHH 1 thành viên);hội đồng thành viên (TNHH 2 thành viên);...về việc thay đổi nội dungđăng ký kinh doanh .

-Bản sao biên bản họp về việc thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh với công ty có nhiều chủ sở hữu.

-Văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan có thẩm quyền(đối với trường hợp bổ sung, thay đổi ngành nghề kinh doanh phải có vốn pháp định)

-Bản sao hợp lệ(bản sao có công chứng hoặc chứng thực của cơ quan cấp)chứng chỉ hành nghề của Giám đốc (Tổng giám đốc) và các chức danh quản lý doanh nghiệp quy định tại khoản 13 Điều 4 Luật Doanh nghiệp(đối với trường hợp bổ sung, thay đổi ngành, nghề kinh doanh phải có chứng chỉ hành nghề).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.