Đang hưởng lương hưu thì qua đời, em gái có được nhận tuất hàng tháng?

Để được xác định em gái của bố anh/chị có được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng hay không thì phải xét em gái bố anh/chị có thuộc trường hợp thân nhân được hưởng chế độ này không theo quy định tại điều 64 Luật bảo hiểm xã hội 2006,

Hỏi: Bố tôi đang hưởng lương hưu ở xã Mường Sang, Mộc Châu, Sơn La. Bố tôi vừa qua đời, trong sổ hộ khẩu gia đình tôi ngoài bà (mẹ đẻ bố tôi) còn một người em gái không có gia đình và đã hết tuổi lao động. Vậy tôi xin hỏi em gái của bố tôi có thuộc đối tượng được trợ cấp hàng tháng không? (Lê Anh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218.
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198.

Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như thông tin anh/chị cung cấp bố anh/chị đang hưởng lương hưu thì mất, cho nên thân nhân của bố bạn sẽ được nhận trợ cấp tuất.

Để được xác định em gái của bố anh/chị có được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng hay không thì phải xét em gái bố anh/chị có thuộc trường hợp thân nhân được hưởng chế độ này không theo quy định tại điều 64 Luật bảo hiểm xã hội 2006, cụ thể:

"Điều 64. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

1. Các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 63 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ mười lăm năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Đang hưởng lương hưu;

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

2. Thân nhân của các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

a) Con chưa đủ mười lăm tuổi; con chưa đủ mười tám tuổi nếu còn đi học; con từ đủ mười lăm tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

b) Vợ từ đủ năm mươi lăm tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ sáu mươi tuổi trở lên; vợ dưới năm mươi lăm tuổi, chồng dưới sáu mươi tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu từ đủ sáu mươi tuổi trở lên đối với nam, từ đủ năm mươi lăm tuổi trở lên đối với nữ;

d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu dưới sáu mươi tuổi đối với nam, dưới năm mươi lăm tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu chung."

Như vậy, nếu bố bạn có trách nhiệm nuôi dưỡng bà, bà từ đủ 55 tuổi trở lên, hoặc dưới 55 tuổi nhưng suy giảm khả năng lao động từ 81% thì bà có thể được nhận trợ cấp tuất hàng tháng. Bạn cũng có thể được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng nếu bạn dưới 15 tuổi hoặc trên 15 tuổi nhưng suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên, không có thu nhập hoặc thu nhập hàng tháng thấp hơn mức lương tối thiểu chung.

Em gái của bố anh/chị ( cô của anh/chị) không có gia đình vàhết tuổi lao động, không thuộc trường hợp được hưởng tuất hàng tháng. Trừ trường hợp bố anh/chị có trách nhiệm nuôi dưỡng cô của anh/chị và cô của anh/chị phải từ đủ năm mươi năm tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

Ngoài ra thì gia đình anh/chị còn có thể nhận được trợ cấp mai táng bằng 10 tháng lương tối thiểu chung theo quy định tại điều 63 Luật bảo hiểm xã hội 2006.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.