Đã chấp hành xong hình phạt thì có được xóa án tích hay không?

Nếu chưa được xoá án tích mà phạm tội mới, thì thời hạn để xoá án tích cũ tính từ ngày chấp hành xong bản án mới. Việc chấp hành xong bản án bao gồm việc chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung và các quyết định khác của bản án.

Hỏi: Tôi bị tòa án tuyên phạt 18 tháng án treo, thời gian thử thách là 36 tháng về tội trộm cắp tài sản. Ngày chấp hành án 20/01/2012. Và đã chấp hành án xong ngày 20 /01/2015. tôi đã đóng đủ các khoản phí như tiền bồi thường, án phí, tiền phạt... và từ ngày chấp hành án không vi phạm tội mới.Nay tôi mong muốn xin hỏi luật sư là đến thời gian này tôi đã đủ thời gian và điều kiện để xin xóa án tích chưa? Và nếu sau khi tòa án chấp thuận xóa án tích cho tôi, thì hồ sơ bản án gốc của tôi có còn lưu lại không hay là vẫn mang bản án theo suốt đời ? (Thị Minh - Hà Giang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Xóa án tích được hiểu là xóa bỏ việc mang án tích thể hiện ở sự công nhận coi như chưa bị kết án đối với người trước đó đã bị tòa án xét xử, kết tội. Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận.

Theo quy định tại Điều 63 Bộ luật hình sự 1999.

"Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này.Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận.

Điều 64 Bộ luật hình sự quy định: "Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:1. Người được miễn hình phạt.2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm".

Theo như thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi bạn đã chấp hành xong án và đãđóng đủ các khoản phí như tiền bồi thường, án phí, tiền phạt,từ ngày chấp hành án không vi phạm tội mới thì trường hợp của bạn được coi là đủ thời gian và điều kiện để xóa án tích. Sau khi Tòa án chấp nhận xóa án tích cho bạn thì trong lý lịch tư pháp của bạn sẽ để tình trạng là "không có án tích".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.