Cung cấp sai thông tin trong giấy khai sinh, bị xử lý như thế nào?

Cá nhân có hành vi vi phạm điều cấm thì có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

[?] Tôi biết có trường hợp cung cấp thông tin sai sự thật về nhân thân để đăng ký khai sinh cho cháu nội. Xin hỏi luật sư, nếu bị phát hiện thì giấy khai sinh này còn giá trị sử dụng không? (Quang Hà - Tuyên Quang)

Luật sư tư vấn pháp luật hành chính - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật hành chính - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198


Luật gia Bùi Ánh Vân - Phòng Tư vấn pháp luật trực tuyến của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 12 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định cấm những hành vi bị cấm như sau:

"1- Nghiêm cấm cá nhân thực hiện các hành vi sau đây: (a) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật; làm hoặc sử dụng giấy tờ giả, giấy tờ của người khác để đăng ký hộ tịch; (b) Đe dọa, cưỡng ép, cản trở việc thực hiện quyền, nghĩa vụ đăng ký hộ tịch; (c) Can thiệp trái pháp luật vào hoạt động đăng ký hộ tịch; (d) Cam đoan, làm chứng sai sự thật để đăng ký hộ tịch; (đ) Làm giả, sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ hộ tịch hoặc thông tin trong Cơ sở dữ liệu hộ tịch; (e) Đưa hối lộ, mua chuộc, hứa hẹn lợi ích vật chất, tinh thần để được đăng ký hộ tịch; (g) Lợi dụng việc đăng ký hộ tịch hoặc trốn tránh nghĩa vụ đăng ký hộ tịch nhằm động cơ vụ lợi, hưởng chính sách ưu đãi của Nhà nước hoặc trục lợi dưới bất kỳ hình thức nào; (h) Người có thẩm quyền quyết định đăng ký hộ tịch thực hiện việc đăng ký hộ tịch cho bản thân hoặc người thân thích theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình; (i) Truy cập trái phép, trộm cắp, phá hoại thông tin trong Cơ sở dữ liệu hộ tịch.

2- Giấy tờ hộ tịch được cấp cho trường hợp đăng ký hộ tịch vi phạm quy định tại các điểm a, d, đ, g và h khoản 1 Điều này đều không có giá trị và phải thu hồi, hủy bỏ.

3- Cá nhân thực hiện hành vi quy định tại khoản 1 Điều này thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật. Trường hợp cán bộ, công chức vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này, ngoài bị xử lý như trên còn bị xử lý kỷ luật theo quy định pháp luật về cán bộ, công chức. Đối với giấy tờ hộ tịch (khai sinh) mà bạn hỏi được cấp cho trường hợp đăng ký khai sinh vi phạm quy định cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật để đăng ký hộ tịch thì giấy khai sinh đã cấp sẽ không có giá trị và phải thu hồi, huỷ bỏ".

Như vậy, cá nhân khi có hành vi cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật; làm hoặc sử dụng giấy tờ giả, giấy tờ của người khác để đăng ký hộ tịch thì giấy tờ đó không có giá trị và sẽ bị hủy bỏ. Tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật. Trường hợp cán bộ, công chức vi phạm điều cấm, ngoài bị xử lý như trên còn bị xử lý kỷ luật theo quy định pháp luật về cán bộ, công chức.

Xem thêm:


Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực hình sự (nêu trên) được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật:1900 6198, E-mail:[email protected]