Công ty mẹ chuyển khoản cho chi nhánh công ty được không?

Chi nhánh công ty là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền.

Hỏi: Công ty tôi ký hợp đồng xây nhà với chi nhánh công ty A. Xuất hóa đơn cho chi nhánh A. Nhưng khi nhận tiền lại do công ty mẹ của chi nhánh A chuyển khoản. Cho tôi hỏi như vậy thì có đúng không? (Ngô Tài - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo hướng dẫn tại khoản 1 điều 5 thông tư 96/2015/TT-BTC quy định như sau:

"Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

Điều 6.Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1.Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c)Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt"

Vậy do thông tin bạn cung cấp không đầy đủ để xác định được rõ trong trường hợp này phía chi nhánh mà bạn cung cấp dịch vụ là chi nhánh được thành lập có tài khoản ngân hàng riêng, có con dấu riêng và có hạch toán độc lập hay không hay làchi nhánh hạch toán phụ thuộc với doanh nghiệp. Theo điều 45 luật doanh nghiệp 2014

-Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

Vậy trường hợp nếu chi nhánh đó đăng ký thành lập là hạch toán độc lập thì trường hợp này trụ sở chính chuyển tiền cho phía công ty bạn để thanh toán tiền hàng là không hợp lý, tuy nhiên nếu là hạch toán phụ thuộc với trụ sở chính thì trụ sở chínhcó thể chuyển tiền thanh toán cho chi nhánh.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.