Con trưởng phải được chia di sản nhiều hơn người khác đúng hay sai?

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Hỏi: Ba, mẹ tôi cùng mất trong một vụ tai nạn giao thông nên không để lại di chúc. Nay anh trai tôi họp bàn anh em trong nhà để chia di sản của cha mẹ, anh yêu cầu mình sẽ được hưởng 1/2 mảnh đất là tài sản duy nhất của cha mẹ để lại vì là con trưởng, có trách nhiệm hương hỏa trong gia đình. Xin hỏi Luật sư, anh tôi có quyền làm như vậy không? (Phạm Duy – Thái Bình)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trường hợp ba, mẹ anh (chị) mất không để lại di chúc thì di sản của ba, mẹ anh (chị) sẽ được chia theo quy định của pháp luật theo quy định tại Điều 676 về người thừa kế theo pháp luật như sau:

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

Căn cứ theo quy định trên thì những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. Khi ba, mẹ anh (chị) mất thì anh em anh (chị) cùng những người khác thuộc hàng thừa kế thứ nhất được hưởng di sản mà họ để lại và phần di sản này chia đều cho mỗi người mà không phụ thuộc vào ngôi thứ trong gia đình.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.