Con riêng có được hưởng thừa kế của bố dượng?

Nếu con riêng có quan hệ chăm sóc nuôi dưỡng như cha mẹ con với bố dượng, con riêng được hưởng di sản thừa kế từ bố dượng như đối với con đẻ

Hỏi: Ông ngoại tôi mất không để lại di chúc. Ngoài mẹ tôi là con đẻ duy nhất giữa ông bà ngoại tôi, bà ngoại tôi còn có hai con riêng với người chồng trước. Vậy những người con riêng đó có được hưởng phần di sản thừa kế từ ông ngoại tôi không? (Nguyễn Minh Châu)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 19006198

Luật gia Nguyễn Minh Hải - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005 (BLDS) để anh (chị) tham khảo, như sau:
Điều 675. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật "1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây: a) Không có di chúc"
Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật "1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản"
Điều 679 Quan hệ thừa kế giữa con riêng và bố dượng, mẹ kế "Con riêng và bố dượng, mẹ kế nếu có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng nhau như cha con, mẹ con thì được thừa kế di sản của nhau và còn được thừa kế di sản theo quy định tại Điều 676 và Điều 677 của Bộ luật này"
Theo các quy định pháp luật nêu trên, trường hợp ông ngoại anh (chị) mất không để lại di chúc, di sản để lại được chia theo pháp luật. Con riêng của bà ngoại chị không thuộc hàng thừa kế theo pháp luật của ông ngoại chị. Tuy nhiên, nếu con riêng của bà ngoại chị có quan hệ chăm sóc nuôi dưỡng đối với ông ngoại chị như cha con thì người con riêng này sẽ được hưởng thừa kế di sản từ ông ngoại chị như con đẻ.


Khuyến nghị:
  1. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kếmà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  2. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.
  3. Để có thông tin chính xác cho tình huống cụ thể, Quý vị nên tìm đến sự hỗ trợ của các luật sư, luật gia và tổ chức chuyên nghiệp.
Trường hợp Quý vị liên hệ vớiluật sư, luật gia của Công ty Luật TNHH Everest để yêu cầu cung cấp dịch vụ:
  1. Địa chỉ: Tầng 19 Tòa nhà Thăng Long Tower, 98 Ngụy Như Kom Tum, Thanh Xuân, Hà Nội
  2. Văn phòng giao dịch: Tầng 2 Tòa nhà Ngọc Khánh, 37 Nguyễn Sơn, Long Biên, Hà Nội
  3. Điện thoại: 04-66.527.527 - Hotline: 0936.123.777 - Tổng đài tư vấn pháp luật:1900 6198 (nhánh số 2)
  4. E-mail: [email protected], Hoặc: [email protected]