Con riêng có được hưởng di sản thừa kế không?

Con riêng được hưởng di sản thừa kế nếu thuộc trường hợp những người được hưởng di sản thừa kế theo quy định tại Bộ luật Dân sự năm 2015

Hỏi: Bố mẹ tôi kết hôn được 5 năm thì xảy ra mâu thuẫn nên bố tôi đã bỏ đi vào Sài Gòn sống. Ở đó bố tôi sống chung như vợ chồng với 1 người phụ nữ và có một người con trai, hiện nay được 9 tuổi. Tuy nhiên, bố tôi chưa ly hôn mẹ tôi và cũng không đăng ký kết hôn với người phụ nữ kia. Đầu năm nay, bố tôi mất đi và không để lại di chúc, người phụ nữ kia dẫn con về quê đòi chia thừa kế mảnh đất của bố tôi ở quê. Nhưng, mảnh đất này do ông bà nội để riêng cho bố tôi trước khi lấy vợ. Đề nghị Luật sư tư vấn, người phụ nữ kia và đứa con riêng của bố tôi có được hưởng thừa kế không? (Đỗ Vũ Nam - Hà Nam)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật Thừa kế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi trích dẫn quy định của Điều 651, Bộ luật Dân sự năm 2015, về người thừa kế theo pháp luật, cụ thể như sau:

"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại; c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại. 2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. 3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản".

Như vậy, trong trường hợp của anh (chị) di sản thừa kế sẽ được chia cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất bao gồm vợ hợp pháp của người mất là mẹ của anh (chị); con đẻ của người mất là anh (chị) và con riêng của bố anh (chị). Người phụ nữ kia không đăng ký kết hôn với bố anh (chị) nên không phải vợ hợp pháp, không thuộc đối tượng được hưởng thừa kế theo pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.