Có thể xóa tên cha trong giấy khai sinh được không?

Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng

Hỏi: Tôi và anh ấy sống chung không có đăng ký kết hôn được 0 năm và có một con trai. Anh ấy đã làm giấy nhận con và đứng tên cha trong khai sinh của con tôi. Nay chúng tôi đã chia tay không còn sống chung được 04 năm và anh ấy không một lần thăm con và chu cấp nuôi con. Giờ tôi sắp kết hôn và chồng mới muốn làm lại giấy khai sinh cho con theo họ mình và làm giấy bảo lãnh cho 02 mẹ con tôi định cư ở Mỹ.Như vậy tôi có cần phải được sự đồng ý của cha đứa bé, tôi phải làm gì khi tôi đã nhiều lần liên hệ để giải quyết việc của con nhưng anh ta cứ trốn tránh không chịu gặp mặt. Trước đây tôi đã liên hệ với anh ta để ký giấy làm hộ chiếu cho con nhưng anh ta cũng không gặp và tôi không thể làm được vì họ yêu cầu phải có sự đồng ý của cha bé. Tôi không biết anh ta đang sống ở đâu chỉ có số điện thoại và qua facebook của anh ta tôi biết anh ta đã có mới. Vậy tôi phải làm gì, tôi có thể khởi kiện để xoá tên cha trong khai sinh của con? (Quỳnh Mai - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 88 Luật hôn nhân gia đình năm 2014quy định:"1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định".

Theo quy định trên, trường hợp bạnmuốn xóa tên ra khỏi giấy khai sinh của đứa con thì thẩm quyền giải quyết thuộc tòa án. Trước tiên bạn phải làm thủ tục yêu cầu Tòa án không công nhận quan hệ cha con.Khi có phán quyết của tòa công nhận chấu bé không phải con của chồng cũ của bạnthì lúc đó Uỷ ban nhân dân xã sẽ làm thủ tục cần thiết để xóa tên chồng bạntrong giấy khai sinh của bé.

BởiTheo quy định tại Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì:"Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trongSổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch".

Theo quy định của điều luật này thì không xác định trường hợp được cải chính hộ tịch khi muốn xóa tên cha khỏi giấy đăng ký khai sinh. Mà lúc này bạn và cha đứa bé chỉ có thể thực hiện thủ tục không công nhận quan hệ cha con nhưng chồng cũ của bạn là bố ruột của cháu vì vậy, việc xóa tên con là không thể.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.