Có thể thay đổi loại hình doanh nghiệp được không?

Hiện nay luật doanh nghiệp mới chỉ cho phép thực hiện việc chuyển đổi loại hình doanh nghiệp giữa các loại hình công ty với nhau, cụ thể như: chuyển đổi từ công ty cổ phần thành công ty TNHH và ngược lại.

Hỏi: Tôi hiện đang làm chủ 1 công ty Cổ phần về xây dựng, nhưng do gần đây, có sự biến động lớn về lao động, công ty của tôi hiện giờ chỉ còn lại 09 lao động. Đề nghị Luật sư tư vấn, với số lao động như thế, tôi có được phép chuyển loại hình công ty từ công ty Cổ phần sang hộ kinh doanh hay không? (Phạm Văn Mẫn).

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư - Tổ tư vấn Luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Hiện nay, theo luật Doanh nghiệp 2014, Điều 197 quy định về chuyển đổi Công ty Cổ phần thành Công ty TNHH một thành viên; Điều 198 quy định về chuyển đổi Công ty Cổ phần thành công ty TNHH hai thành viên trở lên.

Đối chiếu với các quy định trên của pháp luật nhận thấy: Hiện nay luật doanh nghiệp mới chỉ cho phép thực hiện việc chuyển đổi loại hình doanh nghiệp giữa các loại hình công ty với nhau, cụ thể như: chuyển đổi từ công ty cổ phần thành công ty TNHH và ngược lại.

Pháp luật doanh nghiệp hiện nay chưa có quy định để thực hiện việc chuyển đổi loại hình từ Công ty Cổ phần thành hộ kinh doanh cá thể. Vì thế, anh (chị) không thể làm thủ tục chuyển đổi loại hình kinh doanh từ Công ty Cổ phần thành Hộ kinh doanh được.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.