Có thể hủy hợp đồng mua bán thỏa thuận miệng được không?

Hủy hợp đồng mua bán thỏa thuận bằng miệng.

Hỏi: Em làm nhà mới, đến công đoạn sơn nhà thì họ sơn chống thấm trước, em tham khảo giá sơn trên trang chủ nhà sản xuất và các trang mạng khác thì thấy giá cả chênh lệch nhiều. Một thùng sơn chống thấm 4kg họ báo giá 1.300.000 vnd, trong khi đó cũng loại sơn này thùng 20kg mới có hơn 3 triệu. Em chưa ký hợp đồng gì với công ty sơn này, chỉ thỏa thuận miệng. Vậy em có thể kiện họ không nếu họ nhất quyết đòi tiền em theo hóa đơn? (Đỗ Vũ Nam - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vương Tùng Anh - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005, hợp đồng dân sự có thể được giao kết dưới các hình thức sau đây: "Điều 401. Hình thức hợp đồng dân sự.Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định."

Đồng thời, với hợp đồng mua bán tài sản, pháp luật không quy định cụ thể về hình thức hợp đồng vì thế hợp đồng có thể giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể: "Điều 428. Hợp đồng mua bán tài sản. Hợp đồng mua bán tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên bán có nghĩa vụ giao tài sản cho bên mua và nhận tiền, còn bên mua có nghĩa vụ nhận tài sản và trả tiền cho bên bán."

Do nội dung thư bạn chỉ nêu là đã thỏa thuận miệng với bên công ty mà chưa nêu rõ nội dung thỏa thuận những nội dung nào nên theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005 được áp dụng như sau: "Điều 404. Thời điểm giao kết hợp đồng dân sự. 1. Hợp đồng dân sự được giao kết vào thời điểm bên đề nghị nhận được trả lời chấp nhận giao kết. 2. Hợp đồng dân sự cũng xem như được giao kết khi hết thời hạn trả lời mà bên nhận được đề nghị vẫn im lặng, nếu có thoả thuận im lặng là sự trả lời chấp nhận giao kết. 3. Thời điểm giao kết hợp đồng bằng lời nói là thời điểm các bên đã thỏa thuận về nội dung của hợp đồng. 4. Thời điểm giao kết hợp đồng bằng văn bản là thời điểm bên sau cùng ký vào văn bản."

Do đó, nếu bạn và bên công ty sơn đã thỏa thuận miệng các nội dung cơ bản của hợp đồng thì lúc này, hợp đồng đã được giao kết và có hiệu lực pháp luật. Do đó, bạn phải tôn trọng các quy định mà hai bên đã thỏa thuận trong hợp đồng. Nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng mà gây ra thiệt hại cho bên công ty sơn thì sẽ phải tiến hành bồi thường thiệt hại. Vì thế, bạn có thể thỏa thuận với công ty sơn về vấn đề giá cả để điều chỉnh lại mức giá cho phù hợp mà không phải chấm dứt hợp đồng.

Trong trường hơp bạn và bên công ty sơn chưa thỏa thuận các nội dung cơ bản của hợp đồng thì hợp đồng miệng chưa được giao kết và chưa có hiệu lực vì thể bạn sẽ không phải chịu sự ràng buộc với bên công ty sơn . Nếu họ nhất quyết đòi tiền bạn trong trường hợp này thì bạn có thể khởi kiện ra tòa án để yêu cầu chấm dứt hành vi vi phạm pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.