Có tên trong hộ khẩu, có được hưởng thừa kế không?

Việc chia thừa kế theo pháp luật dựa trên quan hệ huyết thống, gia đình, nuôi dưỡng mà không phụ thuộc vào mối quan hệ trong quản lý hành chính (thường trú, tạm trú).

Hỏi: Do chú ruột tôi ở một mình không có vợ con nên đã đưa tôi về ở cùng và nhập hộ khẩu vào nhà chú. Đầu năm nay, chú mất không để lại di chúc. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được thừa kế căn nhà của chú để lại hay không? (Kim Liên - Thái Bình)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế của Công ty Luật TNHH Everset - trả lời:

Vì chú anh (chị) mất không để lại di chúc nên di sản mà chú anh (chị) để lại sẽ được chia theo pháp luật và những đối tượng được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự như sau:

"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản".

Căn cứ theo quy định trên thì việc chia thừa kế theo pháp luật dựa trên quan hệ huyết thống, gia đình, nuôi dưỡng mà không phụ thuộc vào mối quan hệ trong quản lý hành chính (thường trú, tạm trú).

Do anh (chị) là cháu ruột của người chết thuộc hàng thừa kế thứ ba nên anh (chị) chỉ được hưởng di sản (căn nhà) của chú mình nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.