Có phải phạt tiền nếu đồng hồ hoạt động sai công suất?

Trong trường hợp này nếu anh (chị) có hành vi gian lận trong việc sử dụng điện thì đương nhiên bạn phải nộp phạt đối với hành vi này. Tuy nhiên, nếu anh (chị) trong trường hợp bạn không có lỗi bạn chỉ phải bồi thường phần điện mà bạn đã sử dụng bị thiếu hụt.

Hỏi: Hiện tại gia đình tôi có sử dụng hệ thống điện 3 pha. Hằng tháng gia đình tôi vẫn đóng điện phí đầy đủ. Tuy nhiên mới đây, bên điện lực báo đồng hồ điện gia đình tôi chỉ hoạt động 1/3 năng suất. Nên yêu cầu gia đình tôi đóng 17 triệu tiền phạt. Liệu rằng gia đình tôi phải đóng không? (Hải Đăng - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hoài Thu - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Khoản 2Điều 46 Luật Điện lực năm 2004 quy định về quyền và nghĩa vụ của khách hàng sử dụng điện như sau:“2. Khách hàng sử dụng điện có các nghĩa vụ sau đây: a) Thanh toán tiền điện đầy đủ, đúng thời hạn và thực hiện các thoả thuận khác trong hợp đồng mua bán điện; b) Sử dụng điện an toàn, tiết kiệm và hiệu quả; thực hiện các quy định về quản lý nhu cầu sử dụng điện; c) Kịp thời cắt điện hoặc giảm mức tiêu thụ điện khi nhận được thông báo của bên bán điện trong các trường hợp quy định tại Điều 27 của Luật này; d) Thông báo cho bên bán điện biết trước năm ngày khi có nhu cầu tạm ngừng sử dụng điện, trước mười lăm ngày khi có nhu cầu chấm dứt hợp đồng mua bán điện; đ) Thông báo kịp thời cho bên bán điện khi phát hiện những hiện tượng bất thường có thể gây mất điện, mất an toàn cho người và tài sản; e) Tạo điều kiện để bên bán điện kiểm tra, ghi chỉ số công tơ và liên hệ với khách hàng; g) Bảo đảm các trang thiết bị sử dụng điện đáp ứng các tiêu chuẩn kỹ thuật và yêu cầu về an toàn điện; h) Bồi thường khi gây thiệt hại cho bên bán điện theo quy định của pháp luật; i) Chịu trách nhiệm đầu tư đường dây dẫn điện từ sau công tơ mua điện đến nơi sử dụng điện; k) Các nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật”.

- Khoản 2 Điều 13Nghị định 137/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013hướng dẫn và thi hành một số điều của Luật Điện lực quy định Các hành vi vi phạm của bên mua điện bao gồm:“a) Trì hoãn việc thực hiện hợp đồng đã ký trong trường hợp mua buôn điện để bán lại cho tổ chức, cá nhân sử dụng điện;b) Sử dụng điện sai mục đích ghi trong hợp đồng;c) Không thực hiện cắt điện, giảm mức tiêu thụ điện khi có yêu cầu của bên bán điện do sự cố bất khả kháng;d) Sử dụng quá công suất đã đăng ký trong biểu đồ phụ tải được ghi trong hợp đồng mua bán điện vào giờ cao điểm;đ) Tự ý sử dụng thêm nguồn điện khác của bên bán điện ngoài nguồn đã ghi trong hợp đồng;e) Đóng, cắt, sửa chữa, di chuyển các thiết bị và công trình lưới điện của bên bán điện;g) Không thanh lý hợp đồng khi không sử dụng điện;h) Làm hư hỏng thiết bị điện hoặc công trình điện của bên bán điện;i) Chậm trả tiền điện theo quy định mà không có lý do chính đáng;k) Gây sự cố đối với lưới điện của bên bán điện;l) Gian lận trong việc sử dụng điện dưới mọi hình thức”.

Theo các quy định nói trên hành vi gian lận trong việc sử dụng điện phải chịu trách nhiệm nộp phạt đối với vi phạm này.Như vậy, trong trường hợp này nếu anh (chị) có hành vi gian lận trong việc sử dụng điện thì đương nhiên anh (chị) phải nộp phạt đối với hành vi này. Tuy nhiên, nếu anh (chị) trong trường hợp anh (chị) không có lỗi thì chỉ phải bồi thường phần điện mà anh (chị) đã sử dụng bị thiếu hụt.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.