Có phải đóng tiền phạt do chưa nộp tiền thuê đất không?

Bên thuê có nghĩa vụ trả đủ tiền thuê quyền sử dụng đất đúng thời hạn, đúng địa điểm, nếu việc sử dụng đất không sinh lợi thì bên thuê vẫn phải trả đủ tiền thuê, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

Hỏi: Tôi bên doanh nghiệp và Công ty tôi có thuê lại đất từ 1 công ty khác trong hợp đồng ký giữa 2 bên có ghi nếu nộp chậm tiền thuê đất sẽ bị phạt sau ngày 31/1.Nhưng trong tháng 1 năm 2015 công ty cho thuê muốn tăng tiền thuê đất và đã gửi công văn muốn thay đổi tiền thuê đất đến công ty tôi và đến tháng 3 mới có giá tiền thuê chính xác và cuối tháng 3 họ mới xuất hóa đơn. Như thế bên đi thuê có phải đóng tiền phạt sau ngày 31/1 như trong hợp đồng không hay đóng tiền phạt sau khi bên thuê xuất hóa đơn? Và căn cứ theo luật nào ạ? (Kim Linh - Thái Bình)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everesst - trả lời:

Như bạn đã đề cập trong nội dung câu hỏi, trong tháng 1 năm 2015 công ty cho thuê muốn tăng tiền thuê đất và đã gửi công văn muốn thay đổi tiền thuê đất đến công ty bạn và đến tháng 3 mới có giá tiền thuê chính xác và cuối tháng 3 họ mới xuất hóa đơn. Trong trường hợp này, tiền thuê đất đã thay đổi so với nội dung hợp đồng và vì sự thay đổi đã được 2 bên chấp thuận nên có thể coi điều khoản về tiền thuê đất trong hợp đồngđã bị vô hiệu nhưng điều này lại không ảnh hưởng đến những phần còn lại của hợp đồng (quy định tại Điều 135 Bộ luật dân sự 2005 về giao dịch dân sự vô hiệu từng phần). Theo đó, điều khoản liên quan đến việc đóng phạt nếu chậm trả tiền thuê đất vẫn có hiệu lực.

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 707 Bộ luật dân sự 2005:

"Điều 707.Nghĩa vụ của bên thuê quyền sử dụng đất

Bên thuê quyền sử dụng đất có các nghĩa vụ sau đây:

3. Trả đủ tiền thuê quyền sử dụng đất đúng thời hạn, đúng địa điểm và theo phương thức đã thoả thuận; nếu việc sử dụng đất không sinh lợi thì bên thuê vẫn phải trả đủ tiền thuê, trừ trường hợp có thoả thuận khác;"

Như vậy,bên thuê đất ở đây là công ty bạn vẫnphải thực hiện như đúng nội dung hợp đồng đã ký kết, đó là nếu nộp chậm tiền thuê đất thì sẽ phải đóng tiền phạt sau ngày 31/1. Nhưng do tiền thuê đất đã thay đổi và chưa có giá thuê chính xác nên công ty bạn nên có công văn gửi đến bên cho thuê để thỏa thuận lạivề phương thức thanh toán giá thuê đất đểđảm bảo nguyên tắc bình đẳng thỏa thuận của hợp đồng dân sự này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.