Có được thế chấp sổ đỏ khi chưa được sự đồng ý của người có tên trong sổ đỏ?

Trong trường hợp bên bảo đảm dùng tài sản không thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự thì chủ sở hữu có quyền đòi lại tài sản theo quy định.

Hỏi: Vừa rồi bố tôi có cho người họ hàng mượn sổ đỏ, họ đem đi vay ngân hàng với số tiền 5.000.000.000 VNĐ. Đề nghị Luật sư tư vấn, người họ hàng đó có thể thế chấp sổ đỏ nhà tôi trong khi không có sự chấp thuận của cả các thành viên trên 18 tuổi của gia đình (bên cạnh chủ sổ) không, (sự việc cho mượn và vay tiền bằng sổ đỏ tôi không hề biết và thông qua trước đó, tôi đã 21 tuổi)? (Nguyễn Ngọc Qúy – Thanh Hóa)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Huy Hoàng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Ðiều 342Bộ luật dân sự năm 2005thì, thế chấp tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự đối với bên kia (sau đây gọi là bên nhận thế chấp) và không chuyển giao tài sản đó cho bên nhận thế chấp.

Theo đó, việc làm của người họ hàng này là trái pháp luật, trong trường hợp của anh (chị) thì bên thế chấp (người họ hàng) đã dùng tài sản không thuộc sở hữu của mình để mang đi thế chấp. Theo quy định tạikhoản 1 Điều 13Nghị định số 163/2006/NĐ-CP, thì

“Trong trường hợp bên bảo đảm dùng tài sản không thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự thì chủ sở hữu có quyền đòi lại tài sản theo quy định tại các Điều 256, 257 và 258 Bộ luật Dân sự ...”.

Do vậy, gia đình anh (chị) có quyền đòi lại tài sản mà người họ hàng kia đã mang đi thế chấp ngân hàng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.