Có được thay đổi nội dung thỏa thuận quyền nuôi con khi tòa án chưa có quyết định?

Thay đổi nội dung đã thỏa thuận trong trường hợp hòa giải thành được quy định tại Điều 178 Bộ luật tố tụng dân sự.

Hỏi: Tôi đơn li hôn đơn phương và đã lên tòa. Trong tâm trạng không làm chủ được suy nghĩ tôi đã lỡ ký giấy nhận giao quyền nuôi con cho chồng mình và giấy giảng hòa không thành công. Bây giờ đang trong khoảng thời gian chờ quyết định của tòa. Con tôi hiện 14 tháng tuổi, giờ tôi muốn giành lấy quyền nuôi con vì gia đình chồng tôi thực chất chỉ muốn giành con chứ không yêu thương gì cháu vì trong suốt thời gian ly thân chồng tôi không hề gửi tiền bạc hay lo lắng hỏi han gì về cháu. Đề nghị Luật sư tư vấn, khi chưa có quyết định của tòa thì có thể để thay đổi nội dung thỏa thuận hay không? (Thu Mai - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

- Theo quy định tại Điều 186 Bộ luật tố tụng dân sự thì: Sau khi tiến hành hòa giải, tòa án sẽ lập biên bản hòa giải, trong đó có ghi những nội dung đã được đương sự thỏa thuận và những nội dung không được thỏa thuận. Nếu các đương sự chỉ thỏa thuận được với nhau một hoặc một vài quan hệ như tài sản, quyền nuôi con hay nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con… thì tòa án sẽ lập biên bản ghi nhận các quan hệ đã được thỏa thuận; các quan hệ còn lại chưa thỏa thuận được thì tòa án sẽ giải quyết bằng phiên tòa xét xử.

- Về vấn đề thay đổi nội dung đã thỏa thuận trong trường hợp hòa giải thành được quy định tại Điều 178 Bộ luật tố tụng dân sự: "1. Hết thời hạn bảy ngày, kể từ ngày lập biên bản hoà giải thành mà không có đương sự nào thay đổi ý kiến về sự thoả thuận đó thì Thẩm phán chủ trì phiên hoà giải hoặc một Thẩm phán được Chánh án Toà án phân công ra quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự. Trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự, Toà án phải gửi quyết định đó cho các đương sự và Viện kiểm sát cùng cấp. 2. Thẩm phán chỉ ra quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự nếu các đương sự thoả thuận được với nhau về việc giải quyết toàn bộ vụ án".

Theo thông tin chị cung cấp, trường hợp của chị là hòa giải không thành, chị và chồng chị mới chỉ thỏa thuận được về vấn đề quyền nuôi con. Nay chị muốn thay đổi ý kiến của mình (muốn giành quyền nuôi con). Về vấn đề thay đổi nội dung thỏa thuận trong trường hợp hòa giải không thành (các bên đương sự thỏa thuận được về toàn bộ các vấn đề của vụ án), hiện nay pháp luật chưa có quy định cụ thể. Tuy nhiên căn cứ vào các quy định trích dẫn trên, trong thời hạn 7 ngày chị phải gửi yêu cầu thay đổi nội dung đã thỏa thuận trong phiên hòa giải lần trước tới tòa án nhân dân đã tiến hành hòa giải.


Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.