Có được hưởng phần trăm từ việc thu phí, lệ phí công chứng, chứng thực

Lệ phí chứng thực là khoản thu thuộc ngân sách nhà nước. Cơ quan thu lệ phí nộp 100% (một trăm phần trăm) tổng số tiền lệ phí thu được vào ngân sách nhà nước

Hỏi: Tôi là công chức tư pháp hộ tịch làm công tác công chứng, chứng thực tại UBND xã ở TP Hải Phòng. Theo quy định của HĐND, UBND thành phố Hà Nội thì tôi có được trích lại % lệ phí và phí thu được từ công tác công chứng, chứng thực hay không? Nếu có thi căn cứ theo Quyết định nào của HĐND, UBND thành phố Hải Phòng? (Thanh Bình - Hải Phòng)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hành chính Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 4 Thông tư liên tịch số 158/2015/TTLT-BTC-BTP ngày 12 tháng 10 năm 2015quy định quản lý lệ phí chứng thực như sau: "Lệ phí chứng thực là khoản thu thuộc ngân sách nhà nước. Cơ quan thu lệ phí nộp 100% (một trăm phần trăm) tổng số tiền lệ phí thu được vào ngân sách nhà nước theo chương, mục, tiểu mục của Mục lục ngân sách nhà nước hiện hành. Các khoản chi phí liên quan đến việc chứng thực được ngân sách nhà nước cấp theo dự toán được duyệt hàng năm".

Theo quy định trên thì lệ phí từ hoạt động chứng thực sẽ được nộp 100% vào ngân sách nhà nước. Việc anh (chị) là công chức tư pháp hộ tịch làm nhiệm vụ chứng thực thì anh (chị)sẽ không được trích lại % số tiền lệ phí từ việc anh (chị)thực hiện hoạt động chứng thực.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.