Có được dùng tài sản chung của vợ chồng để thực hiện nghĩa vụ trả nợ của vợ không?

Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm; 2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

Hỏi: Tôi đã cho bà K vay số tiền 250 triệu, con bà K vay 100 triệu. Tất cả đều có biên nhận vay tiền, nhưng mẹ con bà K không trả cho tôi buộc tôi phải thưa kiện. Nhưng tài sản duy nhất là căn nhà do chồng bà K đứng tên. Đề nghị Luật sư tư vấn, vậy căn nhà là tài sản chung của 2 vợ chồng bà K và giá trị cả căn nhà mới đủ trả cho tôi, tôi có thể lấy hết cả căn nhà hay không hay khi xét xử giá trị căn nhà có thể chia làm 3 phần, vì vợ và con đều mắc nợ tôi, tôi có thể lấy 2 trong số 3 phần trị giá căn nhà không? (Hoàng Mai - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn quy định tại Điều 37 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

"1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm; 2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình; 3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung; 4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình; 5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường; 6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan".

Theo quy định trên, nếu người vợ vay tiền để phục vụ nhu cầu thiết yếu của gia đình, để tạo lập, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình thì được xác định là nghĩa vụ về tài sản chung của vợ chồng, khi đó vợ và chồng phải cùng nhau liên đới để thực hiện nghĩa vụ trả nợ. Nếu không thuộc các trường hợp trên thì được xác định là tài nghĩa vụ riêng của người vợ, trường hợp này người chồng không phải liên đới trả nợ.

Đối với việc kê biên tài sản để thực hiện nghĩa vụ trả nợ:

Khi xác định nghĩa vụ trả nợ thuộc nghĩa vụ chung của vợ chồng thì toàn bộ ngôi nhà trên sẽ được kê biên để thi hành bản án. Trường hợp nghĩa vụ trả nợ thuộc nghĩa vụ riêng của vợ thì sẽ chỉ dùng giá trị tài sản thuộc sở hữu riêng của người vợ và tài sản riêng trong khối tài sản chung để trả nợ.

Đối với phần nghĩa vụ của người con, nếu tài sản duy nhất là căn nhà mà giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sảnđược cấp cho hộ gia đình thì người con cũng có quyền sở hữu 1 phần giá trị căn nhà này. Khi đó phần tài sản này cũng được dùng để thực hiện nghĩa vụ trả nợ. Tuy nhiên, nếu trên giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở được cấp cho vợ chồng, thuộc tài sản chung của vợ chồng chứ không phải là tài sản chung của hộ gia đình. Do vậy, trường hợp nghĩa vụ trả nợ là nghĩa vụ riêng của người vợ thìsẽ chỉ dùng một phần hai giá trị ngôi nhà thuộc sở hữu chung của vợ chồng để trả nợ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.