Có được bắn tốc độ tại điểm giáp ranh khu vực đông dân cư?

Khoản 11 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ có quy định điều khiển xe cơ giới chạy quá tốc độ quy định là hành vi bị nghiêm cấm.

Hỏi:Ngày 17/5/2016 khi tham gia giao thông thuộc địa phận Hưng Yên đây là điểm có biển báo hết khu vực đông dân cư.Tại đây, tôi tăng tốc lên 48km/h,và bị bắn tốc độ tai đây. Vậy đây là điểm giáp danh giữa tốc độ 60km-40km thì tôi có bị xử phạt? (Thanh Hà - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Giao thông của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Đường bộ trong khu vực đông dân cư được định nghĩa tại khoản 1 Điều 3 Thông tư số 13/2009/TT-BGTVT như sau:

“Đường bộ trong khu vực đông dân cư là đoạn đường bộ nằm trong khu vực nội thành phố, nội thị xã và những đoạn đường bộ từ vị trí đặt biển báo hiệu "Bắt đầu khu đông dân cư" đến vị trí đặt biển báo hiệu "Hết khu đông dân cư".

Tại khoản 11 Điều 8 Luật Giao thông đường bộ có quy định điều khiển xe cơ giới chạy quá tốc độ quy định là hành vi bị nghiêm cấm.

Theo như bạn trình bày, bạn tăng tốc lên 48km/h tại điểm có biển báo hết khu vực đông dân cư. Trong khi đó tốc độ tối đa trong khu vực đông dân cư áp dụng đối với phương tiện của bạn là 40km/h. Do bạn chưa đi qua điểm có biển báo hiệu “hết khu vực đông dân cư” mà đã đi ở tốc độ 48km/h, tức là đã vượt quá tốc độ quy định. Do đó hành vi của bạn là vi phạm luật giao thông và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.