Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi tỷ lệ thương tật của người bị hại là 28%?

Hành vi cốý gây thương tích cho người khác với tỷ lệ thương tật 28% khi có đơn yêu cầu khởi tố của người bị hại có thể bị truy cứu trách nhiệm theo quyđịnh tại khoản 1 hoặc khoản2 Điều 104 Bộ luật hình sự

Hỏi: Bọn em uống rượu đánh người gây thương tích 28% cho người khác. Bọn em đã nhận tội và thành khẩn khai báo sang nhà bị hại để bồi thường nhưng người bị hại quyết tâm kiện cho ra tòa. Hỏi bọn em sẽ bị xử phạt thế nào và có bị truy tố trách nhiệm hình sự không? (Thu Hà - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Hành vi cố ý gây thương tích cho người khác với tỷ lệ thương tật 28% khi có đơn yêu cầu khởi tố của người bị hại bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm theo quyđịnh tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 104 Bộ luật hình sự như sau:

"Điều 104.Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Có tổ chức;

g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm."

Như vậy, trong trường hợp này, bạn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội cốý gây thương tích theo quyđịnh trên. Tuy nhiên, còn căn cứ vào việc bạn gây thương tích có thuộc 1 trong các trường hợp từ điểm a đến điểm k của khoản 1 nêu trên hay không? Nếu có thì bạn có khả năng bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 2 với khung hình phạt từ hai năm đến bảy năm. Nếu không có một trong các tình tiết này thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 với khung hình phạt làcải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.