Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi chưa giao cấu?

Trường hợp có hành vi giao cấu với bạn gái đã trên 16 tuổi thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 115 Bộ luật Hình sự.

Hỏi: Em năm nay 20 tuổi có quen một bạn gái 17 tuổi, một lần chúng em đi chơi có vào khách sạn 1 ngày nhưng chưa quan hệ chỉ dừng lại ở mức đụng chạm thôi. Vậy cho em hỏi là như vậy em có bị kết tội giao cấu với trẻ em không ạ? Nếu phạm tội thì phải chịu hình phạt là bao nhiêu năm? (Thu Lương - Nghệ An)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Tội giao cấu với trẻ em quyđịnh tại Điều 115 Bộ luật hình sự như sau:

"Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

Như vậy, trong trường hợp này bạn gái này đã đủ 16 tuổi. Vì vậy, hành vi này không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại điều 115 nêu trên.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.