Chuyển nhượng đất đai phát sinh tranh chấp xử lý thế nào?

quyền sử dụng đất đã được chuyển nhượng sang tên cho người được tặng cho và người tặng cho hiện nay đang đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người tặng cho không có quyền đòi lại nữa.

Hỏi: Đến tháng 3 năm 2016 do có người muốn chuyển nhượng lại mãnh đất này để tiện cho việc làm ăn của hộ nên vợ chồng tôi đã làm thủ tục chuyển nhượng mãnh đất trên cho vợ chồng người đó và đã sang tên cho họ. Tuy nhiên sau khi chuyển nhượng xong thì tháng 4 năm 2016 tôi được Tòa án thành phố triệu tập vì liên quan đến vụ án dân sự tranh chấp đối với mãnh đất mà tôi đã chuyển nhượng. Người gửi đơn kiện lên Tòa án là người Dì của vợ chồng ông G, bà N và họ đòi hủy các hợp đồng chuyển nhượng đã thực hiện. Nguồn gốc của mãnh đất này trước đây được cấp cho hộ gia đình bà A. Sau đó đã thực hiện cho tặng và đã chuyển quyền sử dụng cho con gái bà Alà bà B. Bà B lại tiếp tục cho tặng và đã chuyển quyền sử dụng cho vợ chồng người con là ông G và bà N. Khi tôi thực hiện hợp đồng chuyển nhượng thì Giấy chứng nhận do ông G và bà N đứng tên. Nay người em gái bà A khởi kiện ra Tòa đòi hủy hết tất cả hợp đồng chuyển nhượng đã được thực hiện. Xin Luật sư cho biết trường hợp này phải giải quyết như thế nào? pháp luật quy định ra sao?Tôi không phải kinh doanh đất nên rất muốn sự việc được giải quyết ổn thỏa.(Nguyễn Hưng- Hà Nam).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định tại Điều 168Bộ luật dân sự năm 2005 về thời điểm chuyển quyền sở hữu đối với tài sản thì:

“1. Việc chuyển quyền sở hữu đối với bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký quyền sở hữu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Việc chuyển quyền sở hữu đối với động sản có hiệu lực kể từ thời điểm động sản được chuyển giao, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.”

Đồng thời, theo quy định tại Điều 467 Bộ luật này thì:

"1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.

2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản".

Do đó, quyền sử dụng đất đã được chuyển nhượng sang tên cho người được tặng cho và người tặng cho hiện nay đang đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người tặng cho không có quyền đòi lại nữa.

Với trường hợp của bạn, nguồn gốc mảnh đất là của hộ gia đình bà A đã tặng cho và chuyển quyền sử dụng đất cho con giá là bà B, đồng thời, bà B cũng tặng cho và chuyển quyền sử dụng đất cho con của bà B là ông G và bà N thì đều hợp pháp theo quy định của pháp luật, nghĩa là bà A hay bà B là chủ sở hữu trước đó cũng không thể đòi lại mảnh đất đã chuyển quyền sở hữu. Việc chuyển nhượng quyền sở hữu mảnh đất giữa ông G và bà N cho bạn đã nêu trên là hợp pháp và bạn có thể chuyển nhượng lại cho bất cứ ai nếu muốn. Hơn nữa, bà Dì (em bà A) không phải là chủ sở hữu của mảnh đất nên lại càng không có quyền đòi lại mảnh đất ấy.

Như vậy, việc bà A khởi kiện và đòi hủy hết tất cả hợp đồng đã chuyển nhượng thời điểm hiện tại là không có căn cứ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.