Chưa giám định tỷ lệ thương tật người bị thương, có thể truy cứu trách nhiệm hình sự với người gây ra hành vi phạm tội không?

Khoản 1 Điều 104 Bộ luật Hình sự quy định hành vi cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe của người khác có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe người khác.

Hỏi: Em bị một người anh họ đánh với 3 vết thương trên đầu dài 3cm và 1 vết thương ngay bàn tay dài 2cm . Em muốn khởi tố hình sự người đó . Nhưng gia đình em đã nhận 6.000.000 đồng gọi là tiền chi phí thuốc men từ bên người đó.Vậy em muốn hỏi, em đã nhận tiền như thế thì có còn khởi tố hình sự được hay không? (Hà Nam - Thanh Hóa)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bảo Trung - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Để khởi tố hình sự đối với một vụ án, thì trước hết cơ quan điều tra phải xác định có dấu hiệu phạm tội, dấu hiệu phạm tội này là những dấu hiệu để cấu thành một tội phạm được quy định trong Bộ luật hình sự, khi đó cơ quan điều tra mới tiến hành khởi tố vụ án.

Trong trường hợp của bạn, sau khi bị người anh họ đó gây thương tích
cho mình, bạn chỉ xác định là có 3 vết thương trên đầu dài 3 cm và 1 vết thương ở bàn tay dài 2 cm, mà chưa có giám định để có kết quả chính xác. Do đó, rất khó để cơ quan điều tra có thể tiến hành truy tố trong trường hợp này, bởi theo quy định của Bộ luật hình sự, gây thương tích cho người khác với tỉ lệ thương tật 11% trở lên thì mới cấu thành tội Cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác quy định tại Điều 104 BLHS.

Khoản 1 Điều 104 BLHS có quy định:

“1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

A) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

B) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

C) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

D) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

Đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

E) Có tổ chức;

G) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

H) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

I) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

K) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.”

Do đó, trường hợp này khó có thể khởi tố hình sự đối với người này, vì bạn không giám định tỷ lệ thương tật ngay sau khi xảy ra hành vi, nên đến thời điểm hiện tại thực hiện việc giám định thì mức độ chính xác có thể sẽ không cao, chưa đến mức để buộc người kia phải chịu trách nhiệm hình sự. Vì vậy, người này chỉ có thể bị xử phạt hành chính đối với hành vi vi phạm pháp luật của mình.

Việc người này không bị khởi tố không liên quan đến việc gia đình bạn đã nhận tiền chi phí thuốc men từ họ, mà là vì hành vi của người này chưa cấu thành tội phạm được quy định trong Bộ luật hình sự.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.