Chia thừa kế không có di chúc như thế nào?

Người chết không để lại di chúc thì di sản của người chết để lại được phân chia theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Ba mẹ của tôi có 04 người con trong đó 02 trai và 02 gái. Ba của tôi hiện nay đã chết (năm 2005), chỉ còn mẹ. Tài sản của ba mẹ của tôi là căn nhà và 2.000m2 đất ở quê. Lúc ba còn sống (vào 1990) thì anh, chị lớn đã lập gia đình. Ba mẹ đã cho mỗi người 300m2 đất để làm nhà. Đất này đã được nhà nước cấp Giấy CNQSDĐ. Đến 2005, thì ba mất, không để lại di chúc. Hiện gia đình chỉ còn lại mẹ, tôi và em gái.

Đề nghị Luật sư tư vấn, tài sản còn lại của ba mẹ của tôi được chia như thế nào? Hai anh chị lớn đã được bố mẹ cho đất trước đây rồi nay có được chia theo thừa kế nữa không? (Bùi Thanh Hương - Phú Thọ)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Văn Nam - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 675 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định các trường hợp thừa kế theo pháp luật, bao gồm cả trường hợp không có di chúc. Như vậy, trường hợp của bạn anh (chị) di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật.

Theo quy định tại điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì 4 người con và người mẹ của bạn anh (chị) sẽ được chia thừa kế theo hàng thứ nhất, mỗi người đều được hưởng phần di sản bằng nhau, cụ thể: "1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại; c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại. 2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. 3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản" (Điều 676).

Tuy nhiên lúc ba của anh chị còn sống (vào 1990) thì các con đã lớn đã lập gia đình. Ba mẹ của anh (chị) đã cho mỗi người 300m2 đất để làm nhà và đất này đã được nhà nước cấp Giấy CNQSDĐ, nghĩa đã thuộc sở hữu của anh, chị đó nên phần đất này sẽ không phải tính vào phần chia thừa kế này.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.