Chỉ nhận ủy quyền quản lý tài sản, thì có được hưởng di sản thừa kế không?

Được nhận ủy quyền thì không được nhận di sản thừa kế nếu người để lại di sản thừa kế chết đi

Hỏi: Người bà là họ hàng xa tôi khi mất không có con, và cũng không để lại di chúc. Trước khi mất, bà có uỷ quyền sử dụng đất cho tôi nhưng không có di chúc. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có được hưởng thừa kế mảnh đất không? (Vũ Trần Nam - Hà Nội)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:
Liên quan đến câu hỏi của anh (chị) chúng tôi trích dẫn một số quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015, để anh (chị) tham khảo, cụ thể như sau:

Khoản 3, Điều 422 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về chấm dứt hợp đồng, như sau:
"Hợp đồng chấm dứt trong trường hợp sau đây: 3. Cá nhân giao kết hợp đồng chết, pháp nhân giao kết hợp đồng chấm dứt tồn tại mà hợp đồng phải do chính cá nhân, pháp nhân đó thực hiện;"
Đối chiếu quy định trên với trường hợp của chị, thì người bà họ đã chết, hợp đồng ủy quyền đã hết hiệu lực, chị có nghĩa vụ phải giao lại tài sản được ủy quyền quản lý cho những người thừa kế của người ủy quyền để thực hiện thủ tục phân chia di sản thừa kế.

Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về người thừa kế theo pháp luật, cụ thể như sau:
"1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. 3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản".

Như vậy, nếu anh (chị) thuộc một trong các hàng thừa kế nếu trên thì có thể được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật. Trường hợp không còn những người thuộc diện thừa kế, mà chị là người đang quản lý di sản thì chị có thể tiếp tục quản lý di sản. Sau 30 năm không có tranh chấp thì chi có thể xác lập quyền sở hữu đối với tài sản này.

Khuyến nghị:
  1. Để có tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.