Cách xử lý khi bị cảnh sát giao thông cố tình bắt lỗi?

Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính

Hỏi: Tôi đang tham gia giao thông đoạn qua Suối tiên hướng về Cầu Đồng Nai, muốn chuyển sang làn đường khác (từ làn đường cho xe máy ra xa lộ Hà Nội) tôi đã có tín hiệu bậtt đèn xin nhan trước khi chuyển làn đường nhưng các đồng chí CSGT vẫn ra hiệu dừng lại và nói lý do là tôi mới chỉ bật đèn xin nhan khi gần tới đây. Rõ ràng tôi đi đúng luật nhưng CSGT vẫn nói cái cớ để kiểm tra hành chính tôi. Tôi có giấy tờ đầy đủ, Vậy trong trường hợp này tôi phải xử lý như thế nào mới đúng? (Văn Bình - Đồng Nai)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Điều 14 Thông tư 65 quy định các trường hợp CSGT được phép yêu cầu dừng phương tiện giao thông. Khi phát hiện có vi phạm thì CSGT được phép dừng phương tiện. CSGT có nghĩa vụ chứng minh lỗi của người bị dừng phương tiện giao thông. Bạn có quyền yêu cầu CSGT đưa ra những căn cứ chứng minh lỗi của mình. Bạn cần phải bảo vệ quan điểm của bạn. Nếu cảnh sát giao thông vẫn lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính thì bạn có thể làm đơn khiếu nại.

Nếu bạn cho rằng hành vi xử phạt hoặc quyết định xử phạt vi phạm hành chính không đúng bạn có thể thực hiện thủ tục khiếu nại hành vi hoặc quyết định hành chínhđó theo quyđịnh của Luật khiếu nại năm 2011. Cụ thể:

Về trình tự khiếu nại được quyđịnh tại khoản 1Điều 7:

"1. Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật Tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc quá thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khiếu nại lần hai đến Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai hoặc hết thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.