Cách thức chuyển nhượng phần vốn góp là gì?

Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác

Hỏi: Hiện, tôi đang là thành viên góp vốn thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn. Sắp tới, vì lý do chuyển công tác tôi không thể tham gia quản lý hoạt động quản lý công ty nên muốn chuyển nhượng số vốn đã góp vào công ty. Đề nghị Luật sư tư vấn: Cách thức để chuyển nhượng phần vốn góp của tôi? (An Nhiên - Hải Phòng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198


Luật gia Khương Thị Thu Hà - Tổ tư vấn Luật Doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Điều 53 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:

"Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:

a) Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

b) Chỉ được chuyển nhượng với cùng điều kiện chào bán đối với các thành viên còn lại quy định tại điểm a khoản này cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày chào bán".

Từ những quy định trên, anh(chị) có thể chuyển đổi phần vốn góp của mình bằng cách:

Trường hợp 1: Chào bán phần vốn góp của mình cho các thành viên còn lại của công ty

Trường 2: Nếu các thành viên còn lại trong công ty không mua, hoặc mua không hết trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày chào bán thì anh (chị) có thể chào bán đối với người không phải là thành viên.

Ngoài ra, anh (chị) có thể tham khảo thêm các quy định của pháp luật về vấn đề này tại Mục I Chương III Luật Doanh nghiệp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.