Bố mẹ cho chồng một mảnh đất, khi ly hôn vợ có được chia đất không?

Nếu chồng bạn được tặng cho đất trước khi đăng ký kết hôn thì đó là tài sản riêng của chồng bạn. Còn nếu cho trong thời kỳ hôn nhân thì xem xét việc cho là riêng hay chung để xác định đó là tài sản riêng của chồng bạn hay không.

Hỏi: Tôi được bố mẹ đẻ cho 1 mảnh đất nhưng khi làm sổ đỏ chỉ ghi tên của chồng, không có tên của vợ. Vậy tôi muốn hỏi nếu sau này khi ly hôn thì phần tài sản bố mẹ cho tôi có được hưởng không? (Nguyễn Hương - Cao Bằng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy địnhvề tài sản chung của vợ chồng:"Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung".

Do đó, nếu chồng bạn được tặng cho đất trước khi đăng ký kết hôn thì đó là tài sản riêng của chồng bạn. Còn nếu cho trong thời kỳ hôn nhân thì xem xét việc cho là riêng hay chung để xác định đó là tài sản riêng của chồng bạn hay không.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.