Bố mẹ bán đất con đang đứng tên quyền sử dụng có được không?

Luật sư tư vấn về quyền định đoạt đối với quyền sử dụng đất của chủ sở hữu.

Hỏi: Hiện tại chồng em đứng tên sổ đỏ nhà đất mà ba mẹ chồng em đang ở bây giờ. Tuy nhiên, gần đây anh chồng có cho mẹ chồng em mượn 50 triệu và bảo mẹ em sang tên cho anh ấy nhưng chồng em không đồng ý. Xin hỏi Luật sư, chồng em đi làm xa không có ở nhà thì mẹ em có thể tự ý sang tên cho anhem được không? Chồng em khi sang tên mảnh đất đó cho em thì có cần hỏi ý kiến của gia đình chồng không? (Phạm Thanh Nga - Thanh Hóa)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trường hợp của bạn, khi mảnh đất đang đứng tên chồng bạn thì mẹ chồng bạn không có đủ quyền hạn để thực hiện việc chuyển quyền sử dụng mảnh đất đó sang tên cho anh chồng bạn. Vì theo điều kiện của người sử dụng đất khi thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 106 của Luật Đất đai 2003 như sau:

- Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

- Đất không có tranh chấp;

- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

- Trong thời hạn sử dụng đất.

Vì vậy, chỉ có chồng bạn mới có thể thực hiện việc chuyển nhượng này.

Chồng bạn có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng mảnh đất mà ba mẹ chồng bạn đang ở sang cho bạn, vì mảnh đất này là mảnh đất thuộc quyền sở hữu của riêng chồng bạn. Và khi có đủ các điều kiện như điều 106 của Luật Đất Đai tôi nêu ở trên.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]n.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.