Bố mất không để lại di chúc, vợ và con trai có được chia thừa kế không?

Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Hỏi: Bố tôi mất đột ngột không để lại di chúc, tài sản của bố mẹ tôi gồm có một căn nhà 3 tầng được xây dựng trên diện tích đất là 250m2 và 200 triệu đồng. Bố tôi có 2 người con là tôi và em trai tôi năm nay 20 tuổi. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi và mẹ tôi muốn chia di sản thừa kế nói trên được không? (Mai Trung Đức – Hà Tĩnh)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật Thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015 như sau:

- Về quyền thừa kế của cá nhân: “Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật” (Điều 631).

- Về những trường hợp thừa kế theo pháp luật: “1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây: a) Không có di chúc; b) Di chúc không hợp pháp; c) Những người thừa kế theo di chúc đều chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế; d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối quyền nhận di sản” (Khoản 1 Điều 675).

- Về người thừa kế theo pháp luật: “1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết; b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại; c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại” (Khoản 1 Điều 676).

Như vậy, đối chiếu trường hợp của anh (chị) với quy định của pháp luật, trường hợp này, bố anh (chị) mất đột ngột và không để lại di chúc. Do đó, di sản thừa kế của bố anh (chị) để lại sẽ được chia theo quy định của pháp luật, tức là phần di sản bố anh (chị) để lại sẽ được chia đều cho mẹ anh (chị), anh (chị) và em trai anh (chị). Tuy nhiên, do tài sản căn nhà 3 tầng được xây dựng trên diện tích đất là 250m2 và 200 triệu đồng là tài sản của bố mẹ anh (chị), được xác định là tài sản chung của bố mẹ anh (chị) trong thời kỳ hôn nhân. Như vậy, một nửa số tài sản chung sẽ thuộc về bố bạn – là di sản thừa kế của bố anh (chị).

Khuyến nghị:
  1. Để có tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.