Bảo vệ tại cơ quan nhà nước có được thu tiền trông xe?

Cơ quan có trách nhiệm bố trí khu vực để phương tiện giao thông của cán bộ, công chức, viên chức và của người đến giao dịch, làm việc. Không thu phí gửi phương tiện giao thông của người đến giao dịch, làm việc.

Hỏi: Tôi thường xuyên phải đến các cơ quan nhà nước để giải quyết công việc nhưng thấy có nơi thu phí trông xe, có nơi không. Tôi thắc mắc bảo vệ do cơ quan trả tiền lương, tại sao còn thu tiền trông xe của người dân khi đến giao dịch. Đề nghị Luật sư tư vấn, pháp luật quy định về việc này như thế nào? Có mất tiền gửi xe khi tới cơ quan nhà nước giải quyết công việc? (Hoàng Sơn - Nam Định)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật Hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 16 Quy chế văn hóa công sở tại các cơ quan hành chính nhà nước (Ban hành kèm theo Quyết định số 129/2007/QĐ-TTg ngày 02/08/2007 của Thủ tướng) quy định về khu vực để phương tiện giao thông như sau:

“Cơ quan có trách nhiệm bố trí khu vực để phương tiện giao thông của cán bộ, công chức, viên chức và của người đến giao dịch, làm việc. Không thu phí gửi phương tiện giao thông của người đến giao dịch, làm việc”.

Theo quy định của pháp luật thì khi đến giao dịch, làm việc tại các cơ quan hành chính nhà nước người dân sẽ không phải trả phí gửi phương tiện giao thông. Đối chiếu với trường hợp anh (chị) nêu thì việc các cơ quan hành chính nhà nước thu phí trông xe của anh (chị) là không đúng với quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.