Bán trà trong nhà có bị xử phạt không?

Trường hợp kinh doanh, bán hàng nước trong nhà nhưng nếu có gây mất trật tự, gây tiếng ồn huyên náo tại khu dân cư, khu công cộng trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ sáng ngày hôm sau thì vẫn bị xử phạt vi phạm.

Hỏi: Em có mở quán nước nhưng là bán ở trong nhà chứ không lấn chiếm ra vỉa hè. Thì trật tự của phường có được phép vào thu bàn ghế hay không? hay chỉ được phép nhắc nhở thôi ? Và thời gian bán hàng thì được phép đến mấy giờ vào buổi tối ạ? (Bảo Anh - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Hoàng Việt Dũng - Tổ tư vấn pháp luật hành chính của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 6 có quy định về mức xử phạt đối với trường hợp vi phạm quy định về đảm bảo sự yên tĩnh chung như sau:

"1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;

b) Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của bệnh viện, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;

c) Bán hàng ăn, uống, hàng giải khát quá giờ quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi: Dùng loa phóng thanh, chiêng, trống, còi, kèn hoặc các phương tiện khác để cổ động ở nơi công cộng mà không được phép của các cơ quan có thẩm quyền.

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Khoản 2 Điều này".

Như vậy, việc tịch thu tang vật và các phương tiện vi phạm là một hình thức xử phạt bổ sung đối với các trường hợp vi phạm. Đối với trường hợp của anh (chị), tuy anh (chị) kinh doanh, bán hàng nước trong nhà nhưng nếu có gây mất trật tự, gây tiếng ồn huyên náo tại khu dân cư, khu công cộng trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ sáng ngày hôm sau thì vẫn bị xử phạt vi phạm và hình thức tịch thu tang vật hay trường hợp của chị là thu giữ bàn ghế vẫn có thể được áp dụng nếu những người có thẩm quyền thấy rằng việc thu giữ này là cần thiết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.