Bạn gái 16 tuổi đã mang thai thì có thể khởi kiện được không?

Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

Hỏi: Em gái của em năm nay 16 tuổi nhưng đã lỡ có thai với một thanh niên 17 tuổi. Nhưng người không chịu trách nhiệm và bắt phá cái thai đi. Vậy gia đình em có thể kiện người ta được không? Và nếu được thì sẽ là tội danh gì? (Vương Nam - Quảng Ninh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khi xảy ra hành vi giao cấu giữa em gái bạn và chàng thanh niên em gái bạn đã đủ 16 tuổi chưa.Nếu em gái anh chưa đủ 16 tuổi, tùy thuộc vào yếu tố em gái bạn có tự nguyện hay không để xác định tội danh.

Nếu em gái bạn không tự nguyện hoặc người thanh niên kia có hành vi dùng vũ lực để giao cấu trái ý muốn của em gái bạn thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em theo quy định tại Điều 112 Bộ luật dân sự năm 2005:"Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm".

Nếu em gái bạn tự nguyện thì không cấu thành tội giao cấu với trẻ em vì chủ thể của tội này là người đã thành niên. Người thanh niên kia mới 17 tuổi nên sẽ không phải là chủ thể của tội giao cấu với trẻ em theo quy định tại ĐIều 115 BLHS: "Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm".

Nếu em gái bạn đã đủ 16 tuổi, mà người thanh niên kia có hành vi dùng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực nhằmgiao cấu trái ý muốn của em gái bạn thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 111 BLHS: "Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm".Như vậy, bạn cần xác định các yếu tố trên để có căn cứ khởi kiện chính xác.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.