Bán đất, có cần những người đã tách hộ khẩu đồng ý?

Trước khi thực hiện việc chuyển nhượng di sản quyền sử dụng đất, cần phải thực hiện việc phân chia di sản. Việc tách khẩu không liên quan đến việc thừa kế theo pháp luật.

Hỏi: Bố mẹ tôi có 07 người con. Năm 2007, bố tôi mất, nhưng không để lại di chúc. Đến năm 2015, người chị cả của tôi qua đời. Nay mẹ tôi muốn bán đất nông nghiệp (đã có sổ đỏ) để trả phần nợ nần nuôi các con ăn học. Nhưng khi làm giấy tờ bán đất, thì Văn phòng công chứng yêu cầu cả mẹ tôi và 06 người con còn lại phải có mặt (người chị đã mất thì phải có giấy chứng tử) đầy đủ để ký tên đồng ý bán mảnh đất đó. Xin hỏi luật sư, Văn phòng công chứng yêu cầu như vậy có đúng Luật không? Tôi xin nói thêm là, trong 06 người con còn lại thì 05 người đã lập gia đình 05 người, 04 người đã tách khẩu. Những người đã tách khẩu thì có quyền ngăn cản việc bán đất hay không ? ( Nguyễn Thanh- Nam Định).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thị Huyền - Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Căn cứ vào Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định về người thừa kế theo pháp luật:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản” .

Như vậy, vì bố anh (chị) mất không để lại di chúc nên việc phân chia thừa kế di sản của bố của anh (chị) để lại thực hiện theo quy định của pháp luật. Những người thuộc hàng thừa kế hàng thứ nhất của bố anh (chị) gồm: mẹ anh (chị), ông nội, bà nội, và 07 chị em của anh (chị). Mỗi người sẽ được một phần bằng nhau. Di sản của bố là một nửa khối tài sản chung với mẹ anh (chị).

Vì vậy, mẹ của anh (chị) nếu không được sự đồng ý của những người thừa kế sẽ không thể thực hiện được việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Bởi trước khi thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất, cần phải thực hiện việc phân chia di sản. Do đó văn phòng công chứng yêu cầu cả các anh chị em của anh (chị) có mặt là đúng quy định của pháp luật. Việc những người con đã lập gia đình và tách khẩu không liên quan đến việc phân chia thừa kế.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.