Ai là người đại diện hợp pháp cho người bị hại?

Trong trường hợp không có người đại diện theo pháp luật của người bị hại việc giải quyết vụ án hình sự vẫn được tiến hành theo thủ tục chung.

Hỏi: Trong vụ án hình sự con giết mẹ mà hàng thừa kế không còn ai (cả ba hàng thừa kế) vậy Luật sư cho tôi hỏi, thì ai là người đại diện hợp pháp cho người bị hại? (Thiên Lâm - Đồng Nai)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Bá Đông - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trong trường hợp không có người đại diện theo pháp luật của người bị hại việc giải quyết vụ án hình sự vẫn được tiến hành theo thủ tục chung. Khi tài sản được bồi thường nhận được từ việc giải quyết vụ án hình sự cùng tài sản của người bị hại khi chết đươc xác định là di sản thừa kế. Nếu không có người hưởng thừa kế thì di sản này được sung công quỹ nhà nước theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự như sau: "Trong trường hợp không có người thừa kế theo di chúc, theo pháp luật hoặc có nhưng không được quyền hưởng di sản, từ chối nhận di sản thì tài sản còn lại sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài sản mà không có người nhận thừa kế thuộc Nhà nước".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.