15 tuổi được đăng ký xe nhưng không được điều khiển?

Người từ đủ 18 tuổi trở lên, mới được phép điều khiển xe mô tô có dung tích từ 50 cm3 khối trở lên.

Hỏi: Tôi hiện nay học lớp 10. Tháng trước, tôi được bố mẹ mua cho xe máy và cũng được đứng tên chiếc xe đó. Tuy nhiên, khi tham gia giao thông, mặc dù đã chấp hành đầy đủ quy định về giao thông đường bộ nhưng khi bị công an kiểm tra, tôi vẫn bị xử phạt hành chính? Đề nghị Luật sư tư vấn: Tại sao tôi lại bị xử phạt? (Tùng Anh - Hòa Bình)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dư Hồng Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Luật Giao thông đường bộ 2008:

“Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:
a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên” (Điểm a, b, Khoản 1, Điều 60)

Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:

“Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên” (Điểm a, Khoản 4, Điều 21)

Thông tư 15/2014/TT-BCA ngày 4 tháng 4 năm 2014 của Bộ Công an quy định đăng ký xe:

“Hồ sơ đăng ký xe gồm:1. Giấy khai đăng ký xe;2. Giấy tờ của chủ xe;3. Giấy tờ của xe.” (Điều 7)

“Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.” (Điêm a, Khoản 1, Điều 9)

Như vậy, việc bạn được phép đăng ký xe không đồng nghĩa với việc bạn được phép điều khiển xe mô tô khi tham gia giao thông. Bởi chỉ những người từ đủ 18 tuổi trở lên, mới được phép điều khiển xe mô tô có dung tích từ 50 cm3 khối trở lên (Điểm b, Khoản 1, Điều 60, Luật Giao thông đường bộ 2008).Vì vậy, dù bạn đã được phép đăng ký xe, nhưng nếu bạn điều khiển xe mô tô có dung tích 50 cm3 trở lên thì bạn vẫn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức phạt tiền với mức phạt từ 100.000 đến 400.000 đồng theo quy định tại Điểm a, Khoản 4, Điều 21, Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.