13 tuổi trộm cắp tài sản có phải chịu trách nhiệm hình sự?

Luật sư tư vấn hình sự...

Hỏi: Em trai tôi đủ 13 tuổi và có hành vi trộm cắp tài sản của người khác với giá trị là 1 triệu đồng vậy tôi muốn hỏi là liệu em tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự về tội cướp tài sản không? và nếu không phải chịu chế tài hình sự thì sẽ có chế tài nào thay thế không? (Thu ly - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Quy định của bộ luật hình sự về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

"Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng".

Theo quy định tại khoản 1 Điều 138 của Bộ luật Hình sự thì em traicủa bạn sẽ khôngbị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trộm cắp tài sản nếu tài sản vì giá trị tài sản trộm cắp là 1 triệu đồng (mà theo luật quy định tài sản trộm cắpcó giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm. mới bị truy cứu trách nhiêm hình sự)Khung hình phạt theo quy định tại khoản 1 Điều 138 là bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Do em trai anh phạm tội trộm cắptài sản với giá trị 1triệu đồng và không có dấu hiệu của tội phạm rấtnghiêm trọng và đặc biệt nghiêm trọng nên em trai anh sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự trong trường hợp này.

- Thông thường nếu không đủ căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự thì sẽ có thể phạt vi phạm hành chính. Tuy nhiên, luật xử lý vi phạm hành chính quy định về độ tuổi chịu trách nhiệm hành chính như sau:

Về độ tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính thì theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chínhthì đối tượng bị xử phạt vi phạm hành chínhlà người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt hành chính về mọi vi phạm hành chính do mình gây ra.(Điềm a Khoản 1 Điều 6) nên em trai bạn do mới đủ 13 tuổi nên sẽ không phải chịu phạt vi phạm hành chính trong trường hợp này.

Tuy nhiên, nếu như hành vi trộm cắp tài sản của em trai bạn gây thiệt hại cho người bị mất tài sản thì theo quy định tại bộ luật dân sự 2005 em trai bạn vẫn sẽ phải thực hiện nghĩa vụ bồi thường thiệt hại cho người đó nếu người đó có đầy đủ căn cứ để được hưởng bồi thường thiệt hại: Khoản 2 Điều 606 Bộ luật Dân sự thì: “Người chưa thành niên dưới 15 tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu..”

Như vậy, em trai bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự cũng như xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này nhưngsẽ phải trả lại tài sảnđã trộm cắp vàbồi thường thiệt hại do hành vi của mình gây ra (nếu có).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.