Ủy ban nhân dân quận - huyện có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm không?

Thẩm quyền cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm của Chi Cục An toàn vệ sinh thực phẩm Thành phố được quy định tại khoản 1 Điều 8 Quyết định số 14/2014/QĐ-UBND.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn,Ủy ban nhân dân quận - huyệncó thẩm quyền cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm trong những trường hợp nào? (Minh Trang - Bắc Ninh)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Lao động - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Quyết định số 14/2014/QĐ-UBND ngày 14/04/2014 quyết định ban hành quy định cấp giấy chúng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đối với cơ sở kinh doanh dịch vụ ăn uống:
"Ủy ban nhân dân quận - huyện hoặc cơ quan chức năng được ủy quyền cấp Giấy chứng nhận cho: a) Dịch vụ ăn uống có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do quận - huyện cấp hoặc không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có quy mô cung cấp từ 100 đến dưới 300 suất/ngày; b) Bếp ăn tập thể trong các trường mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông; c) Dịch vụ nấu thuê đám tiệc di động" (khoản 1 Điều 8).
Như vậy, thẩm quyền cấp giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm củaỦy ban nhân dân quận - huyệnđược quy định tại khoản 1 Điều 8 Quyết định số 14/2014/QĐ-UBND.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.