Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự

Điều 427 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp hợp đồng dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, pháp nhân, các chủ thể khác bị xâm phạm.

Hỏi: Tôi cho một người bạn vay tiền từ năm 2011, hạn trả nợ là 01 năm. Tuy nhiên, sau 01 năm, người này không trả được nợ cho tôi. Tôi đã nhiều lần trực tiếp gặp để yêu cầu trả nợ nhưng người này cố tình trốn tránh. Tôi định khởi kiện ra Tòa nhưng lại được bạn bè của tôi tư vấn là hết thời hiệu khởi kiện nên Tòa án sẽ không giải quyết. Xin hỏi Luật sư, vụ việc của tôi có còn thời hiệu khởi kiện hay không? (Phương Trang - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 427 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết tranh chấp hợp đồng dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, pháp nhân, các chủ thể khác bị xâm phạm.

Hợp đồng vay tài sản giữa anh (chị) và bạn anh (chị) có thoả thuận sau 01 năm, người bạn này phải có nghĩa vụ hoàn trả số tiền nợ gốc và lãi, tuy nhiên người này đã không thực hiện nghĩa vụ trả nợ.

Tuy nhiên, một số trường hợp pháp luật quy định không áp dụng thời hiệu khởi kiện. Cụ thể, theo hướng dẫn tại khoản 3 Điều 25 Nghị quyết 02/2012/NQ – HĐTP thì đối với tranh chấp dân sự phát sinh từ giao dịch dân sự (hợp đồng vay tài sản, hợp đồng gửi giữ tài sản, thuê tài sản, thuê khoán tài sản, hợp đồng gia công, hợp đồng vận chuyển, hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất, hợp đồng thuê quyền sử dụng đất, hợp đồng thuê lại quyền sử dụng đất), thì giải quyết như sau:

a) Đối với tranh chấp phát sinh từ giao dịch dân sự thì áp dụng thời hiệu quy định trong văn bản quy phạm pháp luật tương ứng đối với loại giao dịch đó.

b) Đối với tranh chấp về quyền sở hữu tài sản, về đòi lại tài sản, đòi lại quyền sử dụng đất do người khác quản lý, chiếm hữu thông qua giao dịch dân sự thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện.

Như vậy, đối với trường hợp của anh (chị), đối với yêu cầu thanh toán khoản tiền lãi thì Tòa án không giải quyết vì đã hết thời hiệu khởi kiện. Đối với yêu cầu thanh toán khoản tiền gốc thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện, Tòa án thụ lý giải quyết theo thủ tục chung.

Do đó, anh (chị) vẫn có thể gửi đơn khởi kiện yêu cầu Toà án giải quyết đối với việc đòi lại số tiền gốc đã cho vay.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.